Hóa 11 Hóa trị của nito trong CTCT

Chemistry!!

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng chín 2022
25
16
6
Quảng Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có 2 ông thức cấu tạo của HNO3
Vậy N trong HNO3 hóa trị mấy ạ?
Lk cho - nhận ở CTCT HNO3 để thỏa mãn quy tắc bát tử phải không anh chị?
Còn CTCT của HNO3 còn lại N có 2 nối đôi với 2O thì CT đó để thỏa mãn hóa trị của nó hay sao?
*Mặc dù em có nghe nói là hóa trị N chỉ có IV thôi cơ mà học thầy cô có bảo V ấy :(( (Nếu được cho em hỏi vì sao nó hóa trị IV với ạ) Hy vọng được giải đáp!!
Néu câu hỏi có sai chỗ nào mong anh chỉ rõ để em sửa với nhé, em cảm ơn <3

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
Còn CTCT của HNO3 còn lại N có 2 nối đôi với 2O thì CT đó để thỏa mãn hóa trị của nó hay sao?
*Mặc dù em có nghe nói là hóa trị N chỉ có IV thôi cơ mà học thầy cô có bảo V ấy :(( (Nếu được cho em hỏi vì sao nó hóa trị IV với ạ) Hy vọng được giải đáp!!
Chemistry!!HNO3 => hóa trị 5
NO => hóa trị 2
N2O => Hóa trị 1
NO2 => Hóa trị 4
NH4NO3 => Hóa trị 3

• Like
Reactions: thuyduongne113

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
Chemistry!!Bạn tham khảo bài viết dưới đây nhé: CT electron và CTCT
Theo mình hiểu thì bạn hiểu " Lk cho - nhận ở CTCT HNO3 để thỏa mãn quy tắc bát tử , Còn CTCT của HNO3 còn lại N có 2 nối đôi với 2O thì CT đó để thỏa mãn hóa trị" của bạn là đúng nhưng mình không chắc
@Myfriend_FPT , @The Ris @Maltose mạch nha mọi người xem câu này giúp chị nhé ^ ^

Chemistry!!

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng chín 2022
25
16
6
Quảng Bình
Bạn tham khảo bài viết dưới đây nhé: CT electron và CTCT
Theo mình hiểu thì bạn hiểu " Lk cho - nhận ở CTCT HNO3 để thỏa mãn quy tắc bát tử , Còn CTCT của HNO3 còn lại N có 2 nối đôi với 2O thì CT đó để thỏa mãn hóa trị" của bạn là đúng nhưng mình không chắc
@Myfriend_FPT , @The Ris @Maltose mạch nha mọi người xem câu này giúp chị nhé ^ ^
thuyduongne113Vâng em cảm ơn

Mong có nhiều câu trả lời để em được "Thông não" ạ :Chuothong17

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Chemistry!!N có hóa trị IV nhé bạn, vì N không có phân lớp 2d, không thể tạo được 5e độc thân để tạo 5 liên kết nên không có hóa trị V nha
Còn gì thắc mắc bạn cứ hỏi nhé ^^
Bạn tham khảo thêm các môn học tại đây

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
N có hóa trị IV nhé bạn, vì N không có phân lớp 2d, không thể tạo được 5e độc thân để tạo 5 liên kết nên không có hóa trị V nha
Maltose mạch nhaÝ của bạn ấy là N trong [imath]HNO_3[/imath] hóa trị mấy và sự khác nhau giữa CT chứa liên kết cho-nhận so với CTCTbình thường á nhỏ , em có thể giải thích chỗ cho- nhận và CTCT bình thường được khum:((((( c không nhớ

• Like
Reactions: Maltose mạch nha

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Ý của bạn ấy là N trong [imath]HNO_3[/imath] hóa trị mấy và sự khác nhau giữa CT chứa liên kết cho-nhận so với CTCTbình thường á nhỏ , em có thể giải thích chỗ cho- nhận và CTCT bình thường được khum:((((( c không nhớ
thuyduongne113Do em thấy bạn có hỏi sao N có hóa trị IV mà hong ai trả lời ó chị
@Chemistry!! Chỗ lk cho nhận đó một phần để Nito đủ bát tử và vì N không tạo được hóa trị V, nên N lk với 2O là 1 lk cho nhận và 1 lk đôi nhé

Chemistry!!

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng chín 2022
25
16
6
Quảng Bình
N có hóa trị IV nhé bạn, vì N không có phân lớp 2d, không thể tạo được 5e độc thân để tạo 5 liên kết nên không có hóa trị V nha
Maltose mạch nha"Không thể tạo 5e độc thân" là sao ạ
Kiểu mấy cái như trạng thái kích thích của các nguyên tố em không rõ ấy :((

Myfriend_FPT

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng chín 2020
875
1,482
146
Sao Hỏa
Bến Tre
THCS Nguyễn Văn Bánh
"Không thể tạo 5e độc thân" là sao ạ
Kiểu mấy cái như trạng thái kích thích của các nguyên tố em không rõ ấy :((
Chemistry!!Cấu hình N là như sau: [imath]1s^22s^22p^3[/imath]
Thì khi ở trạng thái kích thích thì nó sẽ chuyển e từ phân lớp này sang phân lớp khác có mức năng lượng cao hơn. Mà ở lớp thứ hai chứ có phân lớp s,p và số e độc thân lúc này là 3e đã đạt tối đa ở lớp thứ 2 rồi.
Hoặc lớp thứ hai như chị Maltose nói rồi không có 2d để chuyển e ra nữa
Lưu ý : e độc thân này thể hiện hóa trị III, còn hóa trị IV là do khi liên kết thì còn có một cặp e chưa liên kết nên nó sẽ có thể tạo liên kết và hình thành hóa trị IV
Còn P và các nguyên tố khác nhóm VA vẫn có hóa trị V do từ chu kì 3 trở đi thì đã có sự xuất hiện của phân lớp d do đó khi bị kích thích thì có thể tạo ra 5e độc thân hình thành hóa trị V .
Theo mình là như thế nhé, có gì sai xót mong các anh chị sửa giúp em

Top Bottom