hoá hoá cứu mình với

P

pk_ngocanh

tại sao khi chúng ta nhìn vào những chiếc đèn sợi đốt khi để trong 1 thời gian thấy phía dưới đuôi đèn thường phát hiện thấy muội đen .
để trong cái gì đấy ! không khí hả ?
TRẢ lời Sai thì thui nhé ! :D :D
ai cũng bít Bóng đèn sợi đốt tỏa nhiệt từ 60- 85% năng suất tiêu thụ , trong không khí có các phần tử khí( có lẽ là hợp chất hữu cơ) , khi tiếp xúc với khoảng không xung quanh bóng đèn sẽ bị oxi hóa , do lượng oxi trong không khí chỉ là ~20% nên tạo ramuôim than

B

banthuhang

Ko mình nghĩ là ko phải đâu.Chắc chẳng có liên quan gì đến năng suất

T

trang14

để trong cái gì đấy ! không khí hả ?
TRẢ lời Sai thì thui nhé ! :D :D
ai cũng bít Bóng đèn sợi đốt tỏa nhiệt từ 60- 85% năng suất tiêu thụ , trong không khí có các phần tử khí( có lẽ là hợp chất hữu cơ) , khi tiếp xúc với khoảng không xung quanh bóng đèn sẽ bị oxi hóa , do lượng oxi trong không khí chỉ là ~20% nên tạo ramuôim than
trang14 nghĩ là trong bóng đèn là khí trơ chứ? lấy đâu ra chất khí hữu cơ ở đây? :(:(:(:(:(:(:(:(:(
tại sao khi chúng ta nhìn vào những chiếc đèn sợi đốt khi để trong 1 thời gian thấy phía dưới đuôi đèn thường phát hiện thấy muội đen .
mình nghĩ là cái muội đen đấy là 1 phần dây tóc bóng đèn bị cháy đấy bạn ạ, ko biết đúng ko? :(:(:(:(:(

H

hd_kinh_can_90

trước kia thì dây tóc bóng đèn được là từ cacbon nên hiện tượng đó là điều đương nhiên. nhưng vì thời gian sử dụng ngắn nên người ta thay cacbon bằng vonfram. khi đốt cháy, hơi kim loại đốc lên, tức là vonfram bị bốc hơi, nó tác dụng với với các khí trơ( các khí trơ người ta bơm sẵn vào trong bóng nhằm sử dụng bóng được lâu dài) Tớ nhớ không nhầm thì hình như nó tác dụng với các khí : nito, xenon và cả halogen nữa....1 vài chất nữa.....rồi sinh ra hợp chất mới, hợp chất này bám vào dây tóc vào làm kéo dài tuổi thọ của dây tóc nhưng khi tác dụng thì hợp chất này có sinh ra muội đen.
Tóm lại theo tớ thì muội đen là do hơi của vonfram tác dụng với các khí có sẵn trong bóng tạo ra.
(KHÔNG BIẾT CÓ ĐÚNG KHÔNG? MỌI NGƯỜI THAM KHẢO NHA) :) :) :) :)

K

kido_b

hum nay tui vừa hỏi thầy, thầy bảo "dây tóc bóng đèn được làm từ vôfam lên khi để thắp sáng lâu dài chiếc đèn sẽ cũ và lúc đó O2 lọt vào tạo ra chất vofamoxit chính là muội đen bám ở đèn

Top Bottom