[Hóa] Có pứ hay không?

N

nguyenthetu

phản ứng này tất nhiên là có xảy ra rồi bạn à
CuS là chất kết tủa màu đen,bền trong môi trường axit.(KỂ CẢ AXIT MẠNH)
tớ lấy thêm 1 ví dụ sau:[TEX]H_2S+Pb(NO_3)_2--->PbS+2HNO_3[/TEX]

A

anhthu1290

ở đây ko bạn đừng nghĩ về tính ãit mạnh or yếu! CuS vì ko tan trong axit tức là H2SO4 +Cu ko có phản ứng vì vậy hoá phân tích người ta dùng t/c này để tách các nhóm cation với nhau!
tức là CuS+ H2S là hoàn toàn đc! pu trên là đúng rùi đó!

N

nguyenthetu

dưới đây mới là những phản ứng thể hiện tính khử của H2S này:
[TEX]2H_2S+3O_2---->2SO_2+2H_2O[/TEX](Điều kiện [TEX]t^o[/TEX] nhé)
[TEX]H_2S+4Cl_2+4H_2O--->H_2SO_4+8HCl[/TEX]

N

nhilty

Cám ơn các bạn nhiều. Mình học toán lý thì tạm ổn chứ hoá thì mình ngu kinh khủng.cho mình hỏi thêm 1 câu nữa nha
Một người hàn răng bằng kim loại. Khichạm 1 thìa bằng Al vào chỗ hàn thì thất đau buốt. Phát biểu nào sau đây giải thích sự đau buốt đó:
A KIm loại có thể gây cảm giác sắt nhọn
B 2 kim loại khác nhau có cùng 1 dd điện li phát sinh ra dòng điện
C Kim loại mạnh đẩy kim loại yếu ra khỏi muối
D Nhiệt và bọt khí tạo thành khi cho kim loại vào axit

A

anhthu1290

câu này t nghĩ là đáp án B! t thấy cái này câu B đúng nhất! tại vì Câu C là KL mạnh đẩy KL yếu ra khỏi muối t thấy cái này là chỗ đc hàn đc làm bằng KL chứ có thấy muối ở mô mà tác dụng khi chạm vào
còn câu A nếu đúng thì họ nc rõ KL Al mần chi
còn câu D t thấy cũng ko đúng nếu trong miệng có axt do thức ăn tạo ra mà gải thik như họ thì chỉ cần đưa thìa bằng All vào miệng là chúng ta ai cũng bị đau rùi! hic
cậu nhớ post đáp án lên coi nhá! hì ! cảm ơn nhiều

V

vinhkqkthp

ô ..no ..............................

..
................................................................................................................................................................................
ko pư

T

tranght19

ô ..no ..............................

..
................................................................................................................................................................................
ko pư
Phat biểu liều quá ! phản ứng chứ sao không ! mình muốn nói rõ 1 chút ! các muối sunfua kiềm và kiềm thổ tan trong nước , của các kim loại : Cd, Co, Ni, Pb, Cu, Hg, Ag , Au không tan trong nước và axit . Các kim loại còn lại tan trong axit nhưng không tan trong axit . Một số muối sunfua có màu đặc trưng ZnS(trang) CdS,Al2S3(vang) Sb2S33, MnS( da cam ) Một số muối kim muối còn lại như CuS , PbS ... có màu đặc trưng là màu đen @-)
--The End--

T

trumlatakaka

có pư mà mấy ông xem SGK hoá học 8 í !!!________________________________________________________________________________

Top Bottom