Hóa [Hóa 9]

Gà Con Nhỏ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng bảy 2017
848
734
154
22
Hà Tĩnh
THCS ĐAN TRƯỜNG HỘI
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Cho m(g) CuO,MgO,ZnO,Fe2O3 tác dụng vừa đủ với dd HCl thu 45g H2O. Tìm khoảng xác định của m
2. Đốt v l CH4 ( đktc) cho toàn bộ sản phẩm cháy hấp thụ vào bình đựng 500ml dd Ba(OH)2 0.2M thu đc 15.76g kết tủa
a. Tính v
b. m dd tăng hay giảm?
3. Đốt cháy hoàn toàn 0.324g hợp chất hữu cơ X (C,H,O). Sản phẩm cháy dẫn qua bình đựng 380ml dd Ba(OH)2 0.05M thấy kết tủa bị tan 1 phần đồng thời m bình tăng 1.14g. Còn nếu sp cháy dẫn qua 220ml dd Ba(OH)2 0.1M thu kết tủa cực đại. Tìm CTPT biết MX=108
Mọi người giúp e đi mai e hk rồi
@chaugiang81 @tiểu thiên sứ @Lý Dịch
 

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,741
584
Nghệ An
.
1. Cho m(g) CuO,MgO,ZnO,Fe2O3 tác dụng vừa đủ với dd HCl thu 45g H2O. Tìm khoảng xác định của m
từ H2O ta tính được nO có trong hh oxit =2,5 mol
ta có: giả sử hhh chỉ có ZnO
=> nZnO= 2.5*81=202,5 g
=> mhh =mZnO = 202,5 g
giả sử hhh chỉ chứa MgO
=> nMgO= 2,5 mol
mhh =mMgO =2,5*40=100 g
bạn biện luận các chất còn lại nha.
=> 100<m< 202,5 g

2. Đốt v l CH4 ( đktc) cho toàn bộ sản phẩm cháy hấp thụ vào bình đựng 500ml dd Ba(OH)2 0.2M thu đc 15.76g kết tủa
a. Tính v
b. m dd tăng hay giảm?
CH4+ 2O2---------------------> CO2+ 2H2O (1)
CO2+ Ba(OH)2=----------> BaCO3+ H2O (2)
CO2+ BaCO3+ H2O------------> Ba(HCO3)2 (3)
nBa(OH)2 =0,2*0,5=0,1 mol
nBaCO3= 0,08 mol
=> xảy ra hai trường hợp
TH1: chỉ xảy ra pư (1.2)
a//
=>nCO2 =nBaCO3 =0,08 mol
=> nCH4 =0,08 mol
=> V =0,08*22,4=
b//
nCO2 =0,08 mol
=> nH2O= 0,16 mol
=> mdd tăng =0,08*44+0,16*18 -15,76= -9,36 g
=> sau pư thì dung dịch giảm 9,36 g
TH2 xảy ra cả 3 pư
a//
=> nBaCO3 bị hòa tan là 0,1-0,08 =0,02 mol
=> nCO2 =0,1+00,02=0,12 mol
=> nCH4=0,12 mol
=> VCH4 =0,12*22,4=
b//
nCO2 =0,12 mol
=> nH2O =0,24 mol
=> m thêm vào dd =0,12*44+0,24*18=9,6 g
mdd giảm =m kết tủa =15,76 g
9,6<15,76 => sau pư thì mdd giảm
3. Đốt cháy hoàn toàn 0.324g hợp chất hữu cơ X (C,H,O). Sản phẩm cháy dẫn qua bình đựng 380ml dd Ba(OH)2 0.05M thấy kết tủa bị tan 1 phần đồng thời m bình tăng 1.14g. Còn nếu sp cháy dẫn qua 220ml dd Ba(OH)2 0.1M thu kết tủa cực đại. Tìm CTPT biết MX=108
nBa(OH)2 ở trước nhỏ hơn ở sau sao lại ở bên trước kết tủa đã bị hòa tan còn ở phía sau vẫn thu dk cực đại nhỉ?
gọi CTHH là CxHyOz
4CxHyOz+4x+y-2z O2------------->4x CO2+ 2yH2O
CO2+ Ba(OH)2--------------> BaCO3+ H2O
CO2+ BaCO3+ H2O-------------> Ba(HCO3)2

sp cháy dẫn qua 220ml dd Ba(OH)2 0.1M thu kết tủa cực đại
=> nCO2 =nBa(OH)2 =0,22*0,1=0,022 mol
Sản phẩm cháy dẫn qua bình đựng 380ml dd Ba(OH)2 0.05M thấy kết tủa bị tan 1 phần đồng thời m bình tăng 1.14g.
=> mH2O+ mCO2 =1,14 g
=> mH2O =1.14 -0,022*44=
 
Top Bottom