[hóa 9] tách hỗn hợp

K

khanhhoa_301

Last edited by a moderator:
K

khanhhoa_301

kakaka
bik cách giải ozz`,post lên cho mọi người cùng thưởng thức
Đầu tiên hòa tan hh vào nước sau đó sục CO2 dư vào dung dịch thu đc, sau đó đem đun nóng dung dịch để thu kết tủa CaCO3 nung nóng để dc CaO . Dung dịch còn lại chứa NaCl và CaCl2
Sau đó cho dung dịch (NH4)2CO3 dư vào dung dịch còn lại, lại thu CaCO3 kết tủa và cho vào HCl dư, sau đó cô cạn thu CaCl2
Dung dịch sau cùng còn NH4Cl,(NH4)2CO3 và NaC,cho HCl vào dc NH4Clvaf NaCl đung nóng đến cạn và nhiệt phân hoàn toàn để thu NaCl
PTPƯ ban tự viết....

Last edited by a moderator:
M

minhtuyenhttv

kakaka
bik cách giải ozz`,post lên cho mọi người cùng thưởng thức
Đầu tiên hòa tan hh vào nước sau đó sục CÒ dư vào dung dịch thu đc, sau đó đem đun nóng dung dịch để thu kết tủa CaCO3 cho td với HCl dư dc CaCl2 và HCl nung nóng dc CaCl2 . Dung dịch còn lại chứa NaCl và CaCl2
Sau đó cho dung dịch (NH4)2CO3 dư vào dung dịch còn lại, lại thu CaCO3 kết tủa và cho vào HCl dư, sau đó cô cạn thu CaCl2
Dung dịch sau cùng còn NH4Cl,(NH4)2CO3 và NaC,cho HCl vào dc NH4Clvaf NaCl đung nóng đến cạn và nhiệt phân hoàn toàn để thu NaCl
PTPƯ ban tự viết....
Ca(OH)2 ít tan bạn à, khi cho CaO vào nước KO BAO H TA THU ĐƯỢC DUNG DỊCH BÃO HÒA CỦA Ca(OH)2
mình làm lại thế này
tách CaO NaCl CaCl2
cho khí CO2 qua hh bột đó....
CaO + CO2 => CaCO3
cho vào nước rồi lọc kết tủa, => nhiệt phân thu được CaO
dung dịch còn lại thì sục khí CO2 đến khi kết tủa ngừng tăng lên \Rightarrow HCl thu được CaCl2
Cô cạn dung dịch \Rightarrow thu được NaCl
PS Ca(OH)2 dạng kết tủa ko tahm gia phản ứng vs CO2 bạn nhé ....

A

anhvodoi94

Ca(OH)2 ít tan bạn à, khi cho CaO vào nước KO BAO H TA THU ĐƯỢC DUNG DỊCH BÃO HÒA CỦA Ca(OH)2
mình làm lại thế này
tách CaO NaCl CaCl2
cho khí CO2 qua hh bột đó....
CaO + CO2 => CaCO3

cho vào nước rồi lọc kết tủa, => nhiệt phân thu được CaO
dung dịch còn lại thì sục khí CO2 đến khi kết tủa ngừng tăng lên \Rightarrow HCl thu được CaCl2
Cô cạn dung dịch \Rightarrow thu được NaCl
PS Ca(OH)2 dạng kết tủa ko tahm gia phản ứng vs CO2 bạn nhé ....

Thế thì mình thấy bạn nhầm thì phải ! CaO phản ứng với CO2 khá chậm bạn làm vậy sẽ ko thu được kết quả chính xác ! nên đi theo đường khác bạn ạ !
Mình góp í như vậy !

M

minhtuyenhttv

đề có yêu vầu thời gian nhanh đâu hỉ ??? chỉ cần đúng tính chất là được rồi mà ????

Top Bottom