[Hoá 9]làm bài tập nhận biết nào!!!

B

boychemistry

[TEX]C_2H_6O, C_2H_4O_2 , C_6H_12O_6[/TEX]
ngoài quỳ tím ra tất cả đều được dùng hết, hãy nhận biết 3 chất trên = pp hoá học
bạn ơi 3 chất này thuộc dạng dd hay dạng rắn vậy?
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

L

luvship

[TEX]C_2H_6O, C_2H_4O_2 , C_6H_12O_6[/TEX]
ngoài quỳ tím ra tất cả đều được dùng hết, hãy nhận biết 3 chất trên = pp hoá học

dĩ nhiên là dd rồi, bạn bachocanhxtanh_450 đã làm xong bài cơ bản ( có thể hk2 sẽ thi phần này, chỉ có thể có thể thôi nha)
bây giờ qua phần hóc hơn tí nhá!
không được dúng các muối [TEX]CO_3,SO_3[/TEX] để nhận biết, các bạn hãy dùng cách khác để nhận biết 3 chất lỏng trên.

T

trang14

Dùng Ag2O(NH3) -> C6H12O6
Na2CO3 -> C2H4O2
còn lại là C2H6O
Chỉ có công thức [TEX]C_6H_{12}O_6[/TEX] thì chưa đủ cơ sở để kết luận đây là glucozo để có thể nhận biết bằng phản ứng tráng gương.
Bạn cần chú ý glucozo có đồng phân fructozo (có cùng công thức phân tử là [TEX]C_6H_{12}O_6[/TEX]) mà fructozo thì ko tham gia P Ư tráng gương \Rightarrow Bài làm của bạn sai về bản chất, chưa đủ cơ sở để kết luận.

L

luvship

ừa thế là đề của mình nêu không rõ,
[TEX]C_2H_5OH,CH_3COOH,C_6H_{12}O_6 [/TEX]( là glucozo) cả 3 đều là dd, không được dùng quỳ tím, hãy nhận biết 3 chất trên.
cái glucozo dùng phản ứng tráng gương rồi, còn 2 cái kia

T

trang14

ừa thế là đề của mình nêu không rõ,
[TEX]C_2H_5OH,CH_3COOH,C_6H_{12}O_6 [/TEX]( là glucozo) cả 3 đều là dd, không được dùng quỳ tím, hãy nhận biết 3 chất trên.
cái glucozo dùng phản ứng tráng gương rồi, còn 2 cái kia

Dùng [TEX]Zn[/TEX] để nhận biết.
[TEX]C_2H_5OH [/TEX]ko phản ứng với [TEX]Zn[/TEX]
[TEX]CH_3COOH[/TEX] phản ứng với [TEX]Zn[/TEX], sản phẩm có khí thoát ra.
( có thể thay [TEX]Zn[/TEX] bằng kim loại thích hợp, chú ý phải là những kim loại ko tan trong nước ở điều kiện thường và có khả năng tác dụng với dd axit [TEX]CH_3COOH[/TEX])

L

luvship

nâng lên 1 tí nữa nào!
kim loại ko tan trong nước ở điều kiện thường và có khả năng tác dụng với dd axit axetic cũng loại luôn.
( chỉ có bài nhận biết mà nhiều cách thế..., bởi lẽ thế mà đối với mình thì môn hoá cũng trở thành khó xơi)

T

trang14

kim loại ko tan trong nước ở điều kiện thường và có khả năng tác dụng với dd axit axetic cũng loại luôn.

Loại là loại những kim loại tan trong nước ở điều kiện thường ( k loại kiềm) và những kim loại yếu không có khả năng tác dụng với dd axit [TEX]CH_3COOH[/TEX] ( [TEX]Cu, Ag, Pt[/TEX],...)
Còn những "kim loại ko tan trong nước ở điều kiện thường và có khả năng tác dụng với dd axit axetic" là những kim loại có thể dùng để nhận biết trong trường hợp này.
Hơi khó hiểu nên phải chú ý đọc kĩ :p

L

luvship

Loại là loại những kim loại tan trong nước ở điều kiện thường ( k loại kiềm) và những kim loại yếu không có khả năng tác dụng với dd axit [TEX]CH_3COOH[/TEX] ( [TEX]Cu, Ag, Pt[/TEX],...)
Còn những "kim loại ko tan trong nước ở điều kiện thường và có khả năng tác dụng với dd axit axetic" là những kim loại có thể dùng để nhận biết trong trường hợp này.
Hơi khó hiểu nên phải chú ý đọc kĩ :p

không ý mình nói ở đây là không được dùng KL luôn cho dễ hiểu :) bạn nói hồi nữa mình coi chừng mình bị điên mất :p
rồi ai có cách khác thì làm đi nào!!!

V

vietanh195

ko phải kim loại tác dụng với nứoc ơ đk thường là ko dùng được đâu
cho Na dư vào thì rượu etylic cho kết tủa [TEX]\ C_2H_5ONa [/TEX] còn [TEX]\ CH_3COOH [/TEX]THÌ KO:D

Last edited by a moderator:
D

dactung9a

Dùng Cu(OH)2 nb được C2H5OH do không có phản ứng làm tan kết tủa ,
glucozo và CH3COOH thì lấy phần dung dịch vừa phản ứng với Cu(OH)2 ở trên đem đun nóng, chất nào xuất hiện kết tủa đỏ gạch là Glucozo , còn lại là C2H5OH

M

marble_mercury

làm bài tập nhận biết nào!!!

Theo mình thì ko cần thiết lắm. Nhận bik C6H12O6 (glucoz) thì dùng ddc phản ứng tráng gương(phản ứng với Ag2O có NH3) còn nhận bik CH3COOH thì cho phản ứng vơi NaOH đi (C2H5OH ko phản ứng với NaOH)

Last edited by a moderator:
L

luvship

coi chừng sai kìa, Cu(OH)2 tác dụng với rượu được à?
bạn cho PU với NaOH xong không thấy hiện tượng gì cả, sao nhận biết

B

bachocanhxtanh_450

Đã thế tớ sẽ dùng dd NaOH + pp, [TEX]CH_3COOH[/TEX] sẽ làm mất màu hồng của dd trên, còn [TEX]C_{2}H_{5}OH[/TEX] thì ko.:)>-

A

albee_albee974

cho rượu etylic pu với axit axetic, còn glucozo thỳ pu tráng gương, chất còn lại là axit axetic

B

bachocanhxtanh_450

Thế cách nhận biết thế nào hả bạn, rượu etylic phản ứng với axit axetic là cách ít dùng để nhận biết lắm mừ

Top Bottom