Hóa [Hóa 9] Giải thích hiện tượng

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299

naive_ichi

Cựu Mod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2014
480
433
196
23
Tin 15-18 CTB
Trong quá trình phân hủy xác động thực vật có sinh ra các hợp chất của photpho gồm PH3 (photphin) và P2H4 (điphotphin) có thể bốc cháy trong không khí. Khi con người chạy qua nơi có 2 chất này đã tạo ra một luồng gió làm ngọn lửa 2 chất trên cháy theo chiều người chạy, gây nên hiện tượng
"ma trơi".
Vế sau của câu hỏi mình không hiểu bạn ạ.

• Like
Reactions: bienxanh20

minnyvtpt02

Cựu Mod Hóa
Thành viên
26 Tháng ba 2017
1,138
1,400
249
21
Ninh Bình
THPT NHO QUAN A
giải thích hiện tượng "ma trơi" và hiện tượng "ma làm"
Thật ra đây không phải là hiện tượng ma quỷ như chúng ta tưởng tượng. Trong xương và não người có nhiều photpho, sau khi chết, các vi khuẩn sẽ phân hủy xác và sinh ra photphin (PH3) và điphotphin (P2H4).

PH3 chỉ có thể bốc cháy trong không khí ở nhiệt độ 150 độ C, tuy nhiên, do có lẫn P2H4 nên cả hai sẽ tự bốc cháy trong không khí ở điều kiện thường.

• Like

Trần Thị Kim Ngân

Học sinh
Thành viên
9 Tháng năm 2017
62
13
21
22
Quảng Ngãi
www.facebook.com
các bạn giúp mình câu này nha ... mình cảm ơn nhiều
Vận dụng kiến thức hóa học giải thích hiện tượng "ma trơi" và hiện tượng "ma làm"

Hiện tượng "ma trơi" : Trong xương và não người có nhiều photpho, sau khi chết, các vi khuẩn sẽ phân hủy xác và sinh ra photphin (PH3) và điphotphin (P2H4). PH3 chỉ có thể bốc cháy trong không khí ở nhiệt độ 150 độ C, tuy nhiên, do có lẫn P2H4 nên cả hai sẽ tự bốc cháy trong không khí ở điều kiện thường
Ở nghĩa địa, những chất độc hại này len lỏi theo đất thoát ra và bốc cháy ngay khi tiếp xúc với không khí trên mặt đất. Đó chính là nguyên nhân tạo nên ngọn lửa đốm xanh. Phản ứng hóa học này xuất hiện cả ngày lẫn đêm, tuy nhiên ánh sáng ban ngày làm ta không nhìn thấy được, mà chỉ có thể hiện rõ vào ban đêm.

• Like

Trần Thị Kim Ngân

Học sinh
Thành viên
9 Tháng năm 2017
62
13
21
22
Quảng Ngãi
www.facebook.com
Vận dụng kiến thức hóa học giải thích hiện tượng "ma trơi" và hiện tượng "ma làm"
Ht ma làm mình ko hiểu kĩ lắm, bạn có thể nói rõ cái đề đc ko ?

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
về hiện tượng "ma làm" mình có được nghe 1 giải thích ... ko biết có đúng ko ... đó là hiện tượng khi cho iot vào tinh bột thấy xuất hiện màu xanh nhưng đun nóng màu xanh lại biến mất , để nguội màu xanh lại xuất hiện trở lại ... hiện tượng này do sự liên kết lỏng chặt giữa các phân tử tạo thành :)

Top Bottom