Hóa [Hóa 9] Các cậu ơi giải đáp giúp mình với

haiyen106

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng mười một 2015
143
48
116
Bà Rịa - Vũng Tàu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình sắp thi cuối năm, có 2 thắc mắc như vậy nè
Thứ nhất, tính chất của ch3cooc2h5 và ch3coona có giống tính chất của ch3cooh không vậy? Nếu khác thì khác ở chỗ nào
Thứ hai, thầy mình bảo khi đề bảo viết pthh dựa vào dãy chuyển đổi thì các chất viết ở dạng công thức cấu tạo. Còn khi làm bài toán thì viết ở dạng công thức phân tử. Vậy khi viết ở dạng công thức cấu tạo thì ở dãy chuyển đổi có cần phải viết ct cấu tạo không( đối với bài người ta chưa cho công thức í, chỉ cho chữ thôi). Và khi viết ở bài toán thì viết c2h6o thành c2h5oh được không.

Đó là những thắc mắc của mình.
Các bạn giải đáp giúp mình với.
Giúp mình trong hôm nay nhé, ngày mai mình thi rồi
Cảm ơn nhiều ạ.

haiyen106

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng mười một 2015
143
48
116
Bà Rịa - Vũng Tàu
nhanh nhanh giup a aaaaaaaadghkmgdscvvbbbggrrrddghjjkkiuu

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
ở thắc mắc thứ nhất của bạn tính chất của ch3cooc2h5 và ch3coona nói chung khác tính chất của ch3cooh vì ch3cooc2h5 là este ch3coona là muối ch3cooh là axit ... chỉ có 1 số tính chất trùng nhau là giống thôi phần này bạn xem thêm ở lí thuyết trong sách nha ... còn thắc mắc thứ 2 đối với bài tập viết pthh thì cần viết ctct cả ở dãy chuyển đổi mình nghĩ cũng nên vậy còn bài tập tính toán bạn dùng ctct hay ctpt thì còn tùy thuộc vào đề bài mà viết ctct hay ctpt cho phù hợp và dễ tính toán ... ví dụ như bài cho có tác dụng với o2 thì viết ctpt còn tác dụng với na thì viết ctct ...vv

minnyvtpt02

Cựu Mod Hóa
Thành viên
26 Tháng ba 2017
1,138
1,400
249
21
Ninh Bình
THPT NHO QUAN A
Mình sắp thi cuối năm, có 2 thắc mắc như vậy nè
Thứ nhất, tính chất của ch3cooc2h5 và ch3coona có giống tính chất của ch3cooh không vậy? Nếu khác thì khác ở chỗ nào
Thứ hai, thầy mình bảo khi đề bảo viết pthh dựa vào dãy chuyển đổi thì các chất viết ở dạng công thức cấu tạo. Còn khi làm bài toán thì viết ở dạng công thức phân tử. Vậy khi viết ở dạng công thức cấu tạo thì ở dãy chuyển đổi có cần phải viết ct cấu tạo không( đối với bài người ta chưa cho công thức í, chỉ cho chữ thôi). Và khi viết ở bài toán thì viết c2h6o thành c2h5oh được không.

Đó là những thắc mắc của mình.
Các bạn giải đáp giúp mình với.
Giúp mình trong hôm nay nhé, ngày mai mình thi rồi
Cảm ơn nhiều ạ.
CH3COOC2H5 sẽ khác so với CH3COONa vì cái đầu là este còn cái thứ hai là muối còn CH3COOH có tính chất hh như axit . Sẽ khác nhau ở các tính chất hoá học ( như chỉ có CH3COOH làm quỳ tím chuyển màu và có phản ứng este hoá , td kim loại , bazơ , oxit bazơ,....... ) còn khi viết công thức hoá học bạn nên viết ở dạng ctct thu gọn như C2H6O2 thành C2H5OH vì nó sẽ giúp bạn dễ viết pt , cân bằng phản ứng nhưng nếu người ta chỉ cho ctct như C2H6O2 mà không nói rõ chất đó là gì thì bạn lại nên viết nguyên ctpt để tranh nhầm lẫn giữa rượu và este

Top Bottom