[hoá 9] bài tập về cân thăng bằng

M

manhha2010

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

có hai cốc A&B.Đặt hai cốc lên hai đĩa cân, cân thăng bằng. Cho vào cốc A 69,3 gam K2CO3, cho vào cốc B 85 gam AgNO3.Đổ vào cốc A 150g dung dịch H2SO4 19,6 % và đổ vào cốc B 140g dung dịch HCl 36,5 %.
a, Hỏi phải cho thêm bao nhiêu gam nước vào cốc A(hay B) để cân trở lại vị trí thăng bằng?
b, lấy 1/2 dung dịch trong cốc B đổ vào cốc A.Hỏi phải cho thêm bao nhiêu gam nước vào cốc A(hay B) để cân trở lại vị trí cân bằng?:-SS


=>Lưu ý đặt tên tiêu đề theo đúng quy định!
 
Last edited by a moderator:
B

bdhn_1995

mH2SO4=29,4(g)
mHCl=55,1(g)
để 2 cân thăng bằng thì mHCl=mH2SO4=> phải cho thêm cốc B=?g nước. mình nghĩ là thế.
 
U

uyham

theo tớ
câu a ; cho vào B10 g H2O thôi
câu b theo tớ cũng chả có gì cả
cốc mA sau khi đc rót thêm= 150+ 140/2 =220g
phải thêm vào cốc b số g H2O=220-140/2 = 150 g
ko biết có sai đâu ko?
nhưng nhẽ ra mấy cái đề dạng này thì chất trong 2 cốc có pư sinh ra kt hoặc khí thoát ra chứ
bạn thử coi lại đề coi
 
T

thaicuc95

có hai cốc A&B.Đặt hai cốc lên hai đĩa cân, cân thăng bằng.Đổ vào cốc A 150g dung dịch H2SO4 19,6 % và đổ vào cốc B 140g dung dịch HCl 36,5 %.
a, Hỏi phải cho thêm bao nhiêu gam nước vào cốc A(hay B) để cân trở lại vị trí thăng bằng?
b, lấy 1/2 dung dịch trong cốc B đổ vào cốc A.Hỏi phải cho thêm bao nhiêu gam nước vào cốc A(hay B) để cân trở lại vị trí cân bằng?:-SS


=>Lưu ý đặt tên tiêu đề theo đúng quy định!

cái này hóa học 8 hả . Dễ thôi
a) nước thêm vào =150-140=10 gam
b) cốc B sau khi đổ = 140-70 =70gam
cốc A sau khi thêm = 150+70=220
nước thêm vào = 220-70=150 gam
 
K

kira_l

Nhưng như vậy cho C% làm gì ah ? :D

chẳng lẽ thừa ạ =.=! rõ ràng ế cơ mà ? :|
 
C

clover141

có hai cốc A&B.Đặt hai cốc lên hai đĩa cân, cân thăng bằng. Cho vào cốc A 69,3 gam K2CO3, cho vào cốc B 85 gam AgNO3.Đổ vào cốc A 150g dung dịch H2SO4 19,6 % và đổ vào cốc B 140g dung dịch HCl 36,5 %.
a, Hỏi phải cho thêm bao nhiêu gam nước vào cốc A(hay B) để cân trở lại vị trí thăng bằng?
b, lấy 1/2 dung dịch trong cốc B đổ vào cốc A.Hỏi phải cho thêm bao nhiêu gam nước vào cốc A(hay B) để cân trở lại vị trí cân bằng?:-SS


=>Lưu ý đặt tên tiêu đề theo đúng quy định!
sửa đề rùi à.
K2CO3+H2SO4----->K2SO4+H2O+CO2 (1)
0.3.........0.3.................0.3...............0.3
0.5/1>0.3/1=>nK2CO3 dư tính theo nH2SO4
AgNO3+HCl------->AgCl+HNO3 (2)
0.5........0.5............0.5......0.5
0.5/1<1.4/1=>nHCl dư tính theo nAgNO3
nK2CO3=69.3/138=0.5mol=>nK2CO3(dư)=0.5-0.3=0.2 mol=>mK2CO3=27.6g
nAgNO3=85/170=0.5 mol
nHCl(bd)=(140*36.5/100)/36.5=1.4 mol=>nHCl(dư)=1.4-0.5=0.9 mol
nH2SO4=(150*19.6/100)/98=0.3 mol
mCO2=0.3*44=13.2 g
mdd(cốc A)=69.3+150-13.2=206.1 g
mdd(cốc B)=85+140=225 g
Vì mA<mB
=> mH2O thêm vào cốc A=225-206.1=18.9 g
mAgCl=0.5*143.5=71.75 g
mddB=225+18.9-71.75=172.15 g
=>1/2mddB=172.15/2=86.075 g
nHCl(1/2ddB)=0.9/2=0.45 mol
nHNO3(1/2ddA)=0.5/2=0.25mol
K2CO3+2HCl--->2KCl+H2O+CO2 (3)

K2CO3+2HNO3--->2KNO3+H2O+CO2 (4)

từ pt 3,4 ta thấy nK2CO3=nCO2=0.2 mol
mCO2=0.2*44=8.8g
mB=225-86.075=138.925 g
mA=225+86.075-8.8=302.275g
Vì mA>mB
=>mH2O thêm vào cốc B =302.275-138.925=163.35g
_____________________________
bài này y chang đề thi HSG tỉnh Thừa thiên Huế năm 2004-2005 chỉ thay số khác thui. Tui làm bài này rùi cách làm thì đúng nhưng ko biết quá trình làm có sai j ko thì ko bix:p
 
Last edited by a moderator:
M

manhha2010

cám ơn bạn clover141 nhé!
mình có một bài nữa nè!
có 20ml dung dịch A gồm H2SO4, FeSO4 và một muối sunfat của kim loại M có hóa trị II. Cho 20ml dung dịch B gồm BaCl2 0.4 M và NaOh 0,5 M vào dung dịch A thì vừa hết H2SO4. Cho thêm 130ml dung dịch B nữa thì được một lượng kết tủa nung ngoài không khí đến khi khối lượng không đổi được 10,155gam chất rắn, và dung dịch C sau khi đã tách phần kết tủa phải dùng 20ml HCl 0,25M để trung hòa.
a) Xác định kim loại M.
b) Xác định nồng đọ mol của các chất có trong dung dịch A.
Cho biết nguyên tử luợng của kim loại M lớn hơn của Na và hidroxit của nó không tan, không có tíng lưỡng tính.

các bạn hết sức giúp đỡ mình nhé. Mình học trường chuyên Nguyễn Thiện Thuật ở Khoái Châu , Hưng Yên.Bài vừa rồi là trích trong quyển''những chuyên đề hay và khó THCS'' của tác giả Hoàng Thành Chung .Thầy ấy rất giỏi, và trực tiếp dạy mình.Cuộn sách do thầy ấy viết rất hay,có thể nói là nếu ta đọc hết các bài trong đó, chắc chắn ta sẽ làm hết trọn vẹn các bài kiểm tra HSG từ huyện, tỉnh, quốc gia.Mong các bạn hãy cùng mình tiến tới tri thức của HOÁ HỌC!
ĐỌC SÁCH KHÔNG BẰNG SUY NGẪM
HỌ TRƯỜNG KHÔNG BẰNG TRƯỜNG ĐỜI!
 
Last edited by a moderator:
M

manhha2010

tại sao bạn clover141 lại biết cả HNO3 và HCl đều hết?
mình vừa làm bài ấy xong và mình phân vân mỗi chỗ ý
 
K

kira_l

có 20ml dung dịch A gồm H2SO4, FeSO4 và một muối sunfat của kim loại M có hóa trị II. Cho 20ml dung dịch B gồm BaCl2 0.4 M và NaOh 0,5 M vào dung dịch A thì vừa hết H2SO4. Cho thêm 130ml dung dịch B nữa thì được một lượng kết tủa nung ngoài không khí đến khi khối lượng không đổi được 10,155gam chất rắn, và dung dịch C sau khi đã tách phần kết tủa phải dùng 20ml HCl 0,25M để trung hòa.
a) Xác định kim loại M.
b) Xác định nồng đọ mol của các chất có trong dung dịch A.
Cho biết nguyên tử luợng của kim loại M lớn hơn của Na và hidroxit của nó không tan, không có tíng lưỡng tính.

n_BaCl2 = 0,008 , n_NaOH = 0,01

gọi muối sunfat là ASO4

H2SO4 + 2NaOH ==== Na2SO4 + 2H2O

H2SO4 + BaCl2 ==== BaSO4 + 2HCl
0,005........0,005.............0,006
bởi NaOH ko đủ tác dụng FeSO4 + ASO4 tạo kết tủa => tác dụng hết với H2SO4

n_NaOH thêm vào = 0,13 . 0,5 = 0,065 mol
HCl + NaOH ==== NaCl + H2O
0,005.....0,005
=> n_NaOH còn = 0,065 - 0,005 = 0,06 mol

ta có các pt

FeSO4 + 2NaOH ==== Na2SO4 + Fe(OH)2
a..................2a...............................a
2Fe(OH)2 + O2 ===== 2Fe(OH)3
a..........................................a
2Fe(OH)3 ===== Fe2O3 + 3H2O
a...............................0,5a
ASO4 + 2NaOH ==== Na2SO4 + A(OH)2
b..............2b..................................b
A(OH)2 ==== AO + H2O
b......................b
FeSO4 + BaCl2 ==== BaSO4 + FeCl2

ASO4 + BaCl2 ===== BaSO4 + ACl2

=> n_BaSO4 = 0,03 => tổngn_BaSO4 = 0,03 + 0,005 = 0,035

=> 2a + 2b = 0,06 => a + b = 0,03

80a + 16b + Ab + 233 x 0,035 = 8,99

=> 80a + b(16 + A ) = 2

=> b = 0,4 /(64 - A )

mà ta có 0<b<0,03

=>[ 0,4/ (64-A) ] < 0,03

23 <A < 50,66666666667

ta có các kim loại : Ca , Be , Mg

hidroxit của nó không tan, không có tíng lưỡng tính.

==> A là Mg

 
Top Bottom