[Hóa 9]Bài khó quá

P

parabolpro

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi làm lạnh 500ml dung dịch $CuSO_4$ 25% ( d = 1,2 g/ml) thì được 50g $CuSO_4. 5H_2O$ kết tinh lại. Lọc bỏ muối kết tinh rồi dẫn 11,2 lít khí $H_2S$ (đktc) qua nước lọc. Nồng độ phần trăm của $CuSO_4$ còn lại trong dung dịch sau phản ứng là:
A. 7,32%.
B. 8,14%.
C. 6,98%.
D. 8,44%.
 
Last edited by a moderator:
C

callalily

Số mol của CuSO4 Trong muối ngâm nước = 50/250=0,2 mol
ta có D=m/V
suy ra m=D x V=500 x 1,2=600 g
suy ra khôí lượng CuSO4=600 x 25%=150
suy ra mol Cuso4 ban đầu =150/160=0,9375
suy ra mol CuSO4 còn lại sau khi cô can = ban đầu- tạo kết tinh=0,9375 - 0,2=0,7375 mol
ta có
Cu2+ S2- => CuS

mol Cu2+ =0,7375
mol S2- =11,2 / 22,4=0,5
theo phương trình thì Cu2 + va S2 - pư theo tỉ lê 1:1 nên Cu2 + dư =0,7375 - 0,5=0,2375
suy ra mol của CuSO4 dư =0,2375
suy khối lượng là 38 g

=[TEX]\frac{38}{0,5 . 34+550-32-16} . 100 %=7,32%[/TEX]
=>đáp án A
_______________nhóm 6______________________________
 
Last edited by a moderator:
T

thuongbabykute

Khi làm lạnh 500ml dung dịch [FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]C[/FONT][/FONT][FONT=MathJax_Math-italic]u[/FONT][FONT=MathJax_Math-italic]S[/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00][FONT=MathJax_Math-italic]O[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][FONT=MathJax_Main]4[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][/FONT] 25% ( d = 1,2 g/ml) thì được 50g [FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]C[/FONT][/FONT][FONT=MathJax_Math-italic]u[/FONT][FONT=MathJax_Math-italic]S[/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00][FONT=MathJax_Math-italic]O[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][FONT=MathJax_Main]4[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][FONT=MathJax_Main].[/FONT][FONT=MathJax_Main]5[/FONT][/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][/FONT][FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]H[/FONT][/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][FONT=MathJax_Main]2[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]O[/FONT][/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]
about:blank
[/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00][/FONT] kết tinh lại. Lọc bỏ muối kết tinh rồi dẫn 11,2 lít khí [FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]H[/FONT][/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][FONT=MathJax_Main]2[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]S[/FONT][/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]
about:blank
[/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00][/FONT] (đktc) qua nước lọc. Nồng độ phần trăm của [FONT=MathJax_Math-italic][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00]C[/FONT][/FONT][FONT=MathJax_Math-italic]u[/FONT][FONT=MathJax_Math-italic]S[/FONT][FONT=ea9bd3dac1f0b27904f55670#200a00][FONT=MathJax_Math-italic]O[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][FONT=MathJax_Main]4[/FONT]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00]
about:blank
[/FONT][FONT=7253d757afc94e7c04f55670#200a00][/FONT] còn lại trong dung dịch sau phản ứng là:
A. 7,32%.
B. 8,14%.
C. 6,98%.
D. 8,44%.
................

m dd=600(g)
m Cuso4=600x25%=150(g)
m Cuso4 còn lại=150-50x160/250=118(g)
n H2S=0,5(MOL)
PTTH:
H2S+CuSO4==>CU+S+H2SO4
0,5....0,5...........0,5..0,5
m CuSO4 còn lại=118-0,5x160=38(g)
m dd=0,5x34+550-32-16=519(g)
>>phần trăm của Cuso4 còn lại là=38/519x100%=7,32%
chọn đáp án A

_________NHÓM6_______________
 
Last edited by a moderator:
H

hthtb22

Số mol của CuSO4 trong muối ngậm nước là:
$\frac{50}{250}=0,2 mol $

Ta có: $ m=D.V=500.1,2=600 g$

\Rightarrow $m_{CuSO_4}=600.25%=150 g$

\Rightarrow $n_{CuSO_4 ban đầu} =\frac{150}{160}=0,9375(mol)$

\Rightarrow $n_{CuSO_4 còn lại} =n_{ban đầu}-n_{kết tinh}=0,9375-0,2=0,7375 mol$

Nồng độ % của CuSO4 trong CuSO4.5H2O = 160/250 = 0,64 = 64%.

Khối lượng dung dịch CuSO4 sau khi làm lạnh và lọc tách muối kết tinh = 600 - 50 = 550 gam.

Gọi a là nồng độ % của dung dịch sau khi tách muối kết tinh, ta có phương trình:

25(50 + 550) = (50 x 64) + 550a

$a = \frac{236}{1100} =\frac{236%}{11}$

$m_{CuSO4} còn lại trong dung dịch sau khi lọc muối kết tinh = \frac{550 x 236%}{11} = 118 g.$

$n_{H_2S} =\frac{11,2}{22,4} = 0,5 mol.$

$H_2S + CuSO_4 --> CuS + H_2SO_4 (1)$

Theo (1), với $n_{SO2} = 0,5$
-->$ m_{CuSO_4 phản ứng} = 0,5 x 160 = 80 g$
--> $m_{CuSO_4 còn dư trong dung dịch} = 118 - 80 = 38 g$
--> $%_{CuSO_4}=\frac{38}{
0,5x34+550-32-16}.100%=7.32$
Vậy chọn A
Nhóm HY
 
P

phumanhpro


nhóm 2

Gọi a, b là số mol của M và M(NO3)2 có trong mỗi phần hh.
$M(NO_3)_2 $--> MO + $0,5 O_2 + 2 NO_2$.
b------------b
Phần 1:
$3 M + 8 HNO_3 --> 3 M(NO_3)_2 + 2 NO + 4 H_2O$
a------8a/3
$MO + 2 HNO_3 --> M(NO_3)_2 + H_2O$
b------2b
số mol HNO3: $8a/3 + 2b = 0,38*2/3 ===> 8a + 6b = 0,76 $(1)
khối lượng hh: Ma + (M + 124)b = 10,76 (2)

Phần 2: Nếu M là kim loại đứng trước H
$M + H_2SO_4 ---> MSO_4 + H_2$
a------a
$MO + H_2SO_4 ---> MSO_4 + H_2O$
b------b
số mol $H_2SO_4: a + b = 0,06$ (3)
Từ (1), (3) ==> loại
Vậy M là kim loại sau H ==> M là Cu ==> câu D
 
Top Bottom