[hoá 8] oxi hoá khử

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tiendatsc

uhm ! Có thể nói phản ứng thế là phản ứng oxi hóa-khử nhưng ko thể nói p/u oxi hóa khử là phản ứng thế !
Bạn nên học sớm cái cân bằng electron đi ! Cái này sẽ giúp ta phân biệt dễ cái phản ứng oxi hóa-khử !

T

trang14

Mọi người thử trả lời câu này đi: Có PƯ thế nào không phải là PƯ oxi hoá khử không?

U

umbalamora...congchuaday

tớ cũng chưa học cân = elec lun :D cái đó khó hôk nhỉ ????????????

T

tiendatsc

Mọi người thử trả lời câu này đi: Có PƯ thế nào không phải là PƯ oxi hoá khử không?
Mọi phản ứng thế đều là phản ứng oxi hóa khử , nhưng nhiều phản ứng oxi hóa-khử lại ko phải là phản ứng thế.Cái này em nói rồi mà chị.
Nếu sai thì chị cho em vài ví dụ nha !

P

pro_ecec

nghe nói cân bằng ecl lên cấp 3 mới học ,trong sách giáo khoa trang 42 có giới thiệu này : TRANG WEB NÓI VỀ PHẦN NÀY ::::::::::::::::::::::::::::::::::http://www.hoahoc.org/forum/showthread.php?t=4588
***********************Nhớ coi nhé *******************************

N

nth_9195

Bạn mình học thêm thầy Đào Hữu Vinh. Thầy ấy bảo rằng trong p/ứ thế thì nhất thiết phải có 1 ngtố kim loại.

T

thanh0123

hình như đây là phản ứng thế nhưng không phải là oxi hoá khử

[TEX]Fe + H_2SO_4 --> FeSO_4 + H_2 [/TEX] vì đây không diễn ra sự chiếm và nhường oxi cho chất khác

T

trang14

hình như đây là phản ứng thế nhưng không phải là oxi hoá khử

[TEX]Fe + H_2SO_4 --> FeSO_4 + H_2 [/TEX] vì đây không diễn ra sự chiếm và nhường oxi cho chất khác
Đây là PƯ oxi hoá khử vì có sự thay đổi số oxi hoá của các nguyên tử.
Sự thay đổi số oxi hoá của [TEX]Fe[/TEX]: từ [TEX]0 -----> +2[/TEX]
Sự thay đổi số oxi hoá của [TEX]H[/TEX]: từ [TEX]+1 -----> 0[/TEX]
ko phải PƯ oxi hoá khử nào cũng phải có sự cho nhường oxi đâu bạn ạ :):):):):):)

T

thanh0123

ặc mình chả hiểu gì cả
toàn là lí thuyết về electron
thui lớp 8 cứ coi nó là sự nhường nhận oxi đi

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom