[Hoá 8]Cân bằng pu

H

haiyen621

$2SO_2 + O_2 -> 2SO_3$

Dễ thôi mà ban đầu bạn thấy vế trái PTHH có 4 $O_2$ còn vế phái có 3 $O_2$ \Rightarrow bạn phải đưa chúng về dạng có hệ số chẵn và phải là gọn nhất. Ở đây ta thấy khi thêm hệ số 2 vào SO2 thì vế trái được 6 $O_2$ mà vế phải có 3 $O_2$ \Rightarrow phải thêm hệ số 2 vào trước $S0_3$ để có 6 $O_2$ \Rightarrow PTHH cân bằng

P/s : có j ko hiểu nhắn tin cho mik mik trả lời cho

K

katyperry_nhat

Thấy trong sách toàn xài cái kia hơn. Chứ cái đó ko phải sai mà do mình chưa thấy khi nào cả;)

U

ulrichstern2000

2S + 3O2 → 2SO3
PT này trong sgk cũng có mà bạn: điều kiện nhiệt độ 450 độ C. xúc tác V2O5

T

thienhoang99

Cho em hỏi nếu muốn cân bằng phương trình này thì sao ạ?
SO2 + O2 -> SO3
Em không biết có đến 2 O cộng với nhau bên vế trái thì cân bằng như nào ạ?

Cách cân bằng nhanh một PTHH;
-Đầu tiên bạn nên chọn những nguyên tố nào xuất hiện nhiều nhất trong phản ứng, rồi cân bằng hệ số nguyên tố đó trước.
-đối với các phản ứng khó, bạn nên làm nháp cân bằng nhiều lần thì sẽ ra kết quả, đừng nên quá chú tâm vào cân bằng hệ số của một nguyên tố (có thể không nhất thiết là phải cân bằng hệ số của nguyên tố xuất hiện nhiều khi gặp PTHH khó) mà bạn cần thay đổi cân bằng hệ số các nguyên tố khác, kể cả các nguyên tố xuất hiện ít...nó có thể giúp bạn tìm ra hướng đi để cân bằng tất cả các nguyên tố còn lại đấy, Chúc bạn thành công và học tốt môn hóa.

T

thienhoang99

Cho em hỏi nếu muốn cân bằng phương trình này thì sao ạ?
SO2 + O2 -> SO3
Em không biết có đến 2 O cộng với nhau bên vế trái thì cân bằng như nào ạ?

Bạn nên tìm các tài liệu về PP cân bằng oxi-hóa khử, mình nghĩ bạn nên học trước cách cân bằng này, học càng sớm càng tốt vì nó rất hữu ích cho bạn về sau đó.

C

chungthuychung

haizzz

2SO_2 +O_2 ____>2SO_3
MÌnh nghĩ thì cái cân bằng PTHH thì cứ chịu khó làm nhiều vào..... rồi sẽ quen.. minh cũng vậy nè... chứ tài liệu thì bạn lên mạng... tìm 11 phương pháp cân bằng PTHH.... ak...
:)

Top Bottom