[HÓA 12]: Nhận biết sự có mặt

G

giotletim

Re: Help nữa nè : nhận biết sự có mặt

akai said:
giotletim said:
Oxh ruou etylic sản fẩm gồm ruou dư andehit và ax tạo thành .Làm thế nào nhận biết ruou dư. Giúp mình nha cảm ôn nhìu :p
tớ có ý này:
cho hh qua Ag2O hoặc Cu(OH)2, xt,t thì anđêhit bị oxi hóa thành axit
cho NaOH dư vào thì chỉ có axit pứ
lặng lấy muối rắn khan, , cho H2SO4đ vào thì hút hết H2O(P2O5 ccàng tốt)
rồi chưng cất cho bay hơi rồi thu lại hơi

cuối cùng tống Na vào thi có H2 bay lên
vậy nó có rượu dư :D
Mình cảm ơn nhìu nhưng mình cũng chẳng biết thật sự KQ mà bạn đưa ra có chính xác ko nữa,ý của mình thật sự muốn mấy bạn giúp mình tìm ra fản ứng để NB ruou trong hh mà ko cần tách.Nhưng thôi thì cảm ơn mấy bạn nhìu mình sẽ học tập những kiến thức này :)

G

giotletim

Kiến thức là vô tận mà akai.Sai thì sửa có sai sau này mình mới đúng dc mà,với lại bài của bạn là mình ko chắc chắn chứ dau fải là sai :)

B

beanback

này nhé cho vào hỗn hợp đ h2so4 rồi đun nhẹ sau đó đổ toàn bộ dd vào dd muối ăn bão hòa thấy có một dd nổi lên đó chính là este => sự có mặt của c2h5oh trong hh trên

H

hocdotquatroi

Theo mình là đầu tiên cho vào dd NaOH sau khi phản ứng hoàn toàn rùi cho Na vào nếu thấy có khí bay lên thì có rượu dư các này được chứ bạn

S

saobanglanhgia

Hic, chuyện bé xíu bằng mắt muỗi thôi mà!
Anh thấy rất nhiều sách tham khảo có bài này, cách duy nhất là thêm acid xúc tác rồi nhận biết bằng mùi thơm.
Đã gọi là nhận biết thì phải bằng cách hiện tượng hóa học sao cho ta có thể nhận biết được bằng các giác quan thông thường

C

chube12

theo mình chỉ cần đun tiếp. Nếu tháy có mùi thơm este thì có R dư (vì trong hỗn hợp sản phẩm có ax rồi mà)

H

hyuk_cute

thật ra còn cách khác mà! bạn cho Cu(OH)2 dư vào hh, đun nóng nhẹ! Sau đó lọc bỏ hết kết tủa ra. Cho Na vào thấy có khí thoát ra. cần thì nhận khí đấy là H2 bằng cách dẫn wa CuO nung nóng ấy! ->trong hh sau pu conf rượu dư! đại loại là thế?\!

còn cách khác mà! bạn cho Cu(OH)2 dư vào hh, đun nhẹ, lọc bỏ kết tủa! cho Na vào thấy có khí thoát ra! nếu cần thì có thể nhận biết khí H2 ấy bằng cách dẫn nó wa CUO nung nóng! -> trong hh sau pu còn ancol dư! chắc là thế đấy! :d

ah mà quên! đấy là dd ah! thế thì phải loại nước rồi hãy cho Na nha! Vì Na cũng pu với nước mà!

Last edited by a moderator:
Top Bottom