[hoá 12] nhận biết kim loại

N

nguyenanhtuan1110

Re: Bạn nào muốn thi đại học đạt điểm 10 th

vuthanhphong said:
để phân biệt 5 mẩu kim loại riêng biệt Fe,Mg,Ba,Ag ,Al người ta có thể dùng một trong nững dung dich nào sau đây:
A.HCl
B.H2SO4 loãng
C.HNO3
D.NaOH

chúc các bạn may mắn
Mình chọn B. Cách làm như sau:
Cho H2SO4 loãng vào 5 chất thì Ba tan sủi bọt khí và xh kết tủa trắng, bạc ko tan còn 3 chất còn lại tan và sủi bọt khí.
Tiếp tục cho Ba đếc khi không xuất hiện kết tủa nữa, cho tiếp Ba vào và lọc bỏ kết tủa sẽ thu được dung dịch Ba(OH)2.
3 dung dịch chưa nhận biết đc cũng cho dư KL để tạo hết thành muối.
Cho dung dịch Ba(OH)2 dư vào 3 dung dịch muối kia nhận biết đc:
dung dịch Al2(SO4)3 xh kết tủa trắng rồi kt tan 1 phần
dung dịch FeSO4 xh kết tủa trắng hóa nâu đỏ một phần trong không khí.
dung dịch MgSO4 xh kết tủa trắng

L

lanhan

theo mình đáp án B là chính xác
Ngoài cách của bạn nguyenanhtuan1110 còn có cách sau cho cùng 1 lượng các chất tác dụng vơi H2SO4. Chất tạo kết tủa trắng là Ba
Đem lượngH2 sinh ra cân, chất mà cho khối lượng H2 nhiều nhất thì đó là Al, Chất cho ít nhất là Fe, còn lại là Mg
Dĩ nhiên Ag không phản ứng với H2SO4

D

dim

lanhan said:
Ngoài cách của bạn nguyenanhtuan1110 còn có cách sau cho cùng 1 lượng các chất tác dụng vơi H2SO4. Chất tạo kết tủa trắng là Ba
Đem lượngH2 sinh ra cân, chất mà cho khối lượng H2 nhiều nhất thì đó là Al, Chất cho ít nhất là Fe, còn lại là Mg
câu trả lời đúng nhưng cách làm của lanhan sai rồi. Thử lấy cùng 1g mỗi chất đi sẽ thấy sai, cụ thể là Al-->0.45 mol H2, Fe-->0.01, Mg-->0.04

L

lanhan

dim said:
lanhan said:
câu trả lời đúng nhưng cách làm của lanhan sai rồi. Thử lấy cùng 1g mỗi chất đi sẽ thấy sai, cụ thể là Al-->0.45 mol H2, Fe-->0.01, Mg-->0.04
Bạn xem lại đi mình không nhầm đâu, mà bạn tính số mol H2 nhầm rồi đó

N

nguyenanhtuan1110

lanhan said:
Đúng là cách làm của bạn sai rồi, ai lại đem cân chất khí. :D

H

hangsn1

Câu này mình chọn H2SO4 . Không hiếu mọi người chọn NaOH thì nhận biết thế nào nhỉ . Mình thấy dùng H2SO4 là đợn giản và dễ dàng nhất . Còn cách làm thì bạn anhtuan nói rồi , mình đồng ý cả 2 tay...:D

L

lanhan

nguyenanhtuan1110 said:
lanhan said:
Đúng là cách làm của bạn sai rồi, ai lại đem cân chất khí. :D
Bạn chưa gặp trường hợp này bao giờ à? Xem kĩ đi, nhiều bài sách của bộ cũng làm thế đó. Bạn không tin thì thôi, biết làm sao được. Hân không phải là người thích giải thích nhiều lời

N

nguyenanhtuan1110

lanhan said:
Bạn chưa gặp trường hợp này bao giờ à? Xem kĩ đi, nhiều bài sách của bộ cũng làm thế đó. Bạn không tin thì thôi, biết làm sao được. Hân không phải là người thích giải thích nhiều lời
Mình nghĩ có 2 phương pháp hoặc đo thể tích khí hoặc cho vào cùng loại bình đo áp suất chứ ko đem cân.
TH này mình đã gặp rồi. Mình cũng ko nói là cách so sành lựong hidro là sai, chỉ phản đối cái cân khí thôi.

L

lanhan

nguyenanhtuan1110 said:
lanhan said:
Mình nghĩ có 2 phương pháp hoặc đo thể tích khí hoặc cho vào cùng loại bình đo áp suất chứ ko đem cân.
TH này mình đã gặp rồi. Mình cũng ko nói là cách so sành lựong hidro là sai, chỉ phản đối cái cân khí thôi.
Thật bất ngờ khi bạn soi xét kĩ từng chữ như vậy, mình cũng chỉ nói đại thế thôi, nhưng cũng phải thừa nhận một điều rằng mình nói nhầm. Đúng vậy chính xác là đo thể tích H2 sinh ra. Cảm ơn bạn đã chỉ ra chỗ sai của mình nha

D

dim

lanhan said:
vậy lúc đầu lanhan lấy cùng 1 lượng các Kl là cùng lượng gì

S

songlacquan

vuthanhphong said:
để phân biệt 5 mẩu kim loại riêng biệt Fe,Mg,Ba,Ag ,Al người ta có thể dùng một trong nững dung dich nào sau đây:
A.HCl
B.H2SO4 loãng
C.HNO3
D.NaOH

chúc các bạn may mắn
cách mới lạ đây
Cách 1:
+1 dùng HNO3 đặc nguội: Al và Fe kô phản ứng;
còn Mg, Ba, Ag bị tan (chưa cân biết thế nào cả)
+2 dùng HNO3 đặc nóng thấy Mg, Ag thoát khí nâu; Ba thoát khí kô màu
+thu dd Ba(OH)2:
- để phân biệt Al và Fe: al bị tan
- để phân biệt Mg và Ag: cho Ba(OH)2 vào dd muối NO3- thu được ở trên
Mg ==> Mg(OH)2 tủa trắng
Ag ==> AgOH phân huỷ thành Ag2O đen sì :D
Cách 2: dùng H2SO4 loãng như bạn tuan anh, nhưng mình có ý kiến là Fe(OH)2 đổi màu trogn không khí ===> bạn dùng thêm O2 roài :D.

N

nguyenanhtuan1110

songlacquan said:
+1 dùng HNO3 đặc nguội: Al và Fe kô phản ứng;
còn Mg, Ba, Ag bị tan (chưa cân biết thế nào cả)
+2 dùng HNO3 đặc nóng thấy Mg, Ag thoát khí nâu; Ba thoát khí kô màu
Sao Ba lại có khí ko màu, nếu bác cho dư thì cũng là có khí màu nâu trc, ko màu sau.

D

dustbin

Ặc ặc, SGK nói kim loại PNC II phản ứng với HNO3 tạo thành muối Amoni cơ mà???

Top Bottom