[Hoá 12] Nhận biết Glu và Glixerol?

Thảo luận trong 'Cacbohiđrat' bắt đầu bởi trollhk, 17 Tháng chín 2013.

Lượt xem: 4,527

1. trollhk

trollhk Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Đề bài ban đầu như thế này: Dùng 1 thuốc thử duy nhất phân biệt 4 d d sau glucozơ, etylic, andehitfomic, glixerin.
    A. Ag2O/NH3 B.Cu(OH)2 C. Na D. H2
    Phần đáp án của sách chọn B ko ghi pt nhưng có ghi sơ đồ, em thắc mắc là cái chỗ phân biệt glucozơ và glixerin. Là lấy d d sản phẩm sau ghi t/d với Cu(OH)2 đun nóng, kết tủa đỏ gạch là glucozo. Ko hiểu là NaOH đâu để phản ứng xảy ra? hay sách in sai vậy?

2. NaOH chỉ là tạo môi trường kiềm thôi
    Còn Cu(OH)2 đun nóng dc rồi bạn ạ

3. connhikhuc

connhikhuc Guest

cho Glu tác dụng với [TEX]Cu(OH)2/OH^-[/TEX] sẽ tạo ra Cu2O màu gạch đỏ, việc tác dụng ở đây chỉ là thủy phân trong môi trường kiềm thôi, bạn à! :|

4. Câu trả lời cho bạn đây !

:D Theo mình thì đáp án của sách giáo khoa là đúng !
    Bởi vì .... Nghe kĩ nhé :
    Glu/gli t/d với Cu(OH)2 đều cho màu xanh thẩm ! Và để nhận biết 1 trong 2 chất ta đem sản phẩm ra so sánh !
    Tức là Bạn lấy sản phẩm của 2 phản ứng trên, mỗi loại 1 lượng bằng nhau, sau đó cho vào ống nghiệm ! Rồi lắc đều ! Quan sát 1 thời gian ! Nếu bạn thấy ống nào có màu xanh thẫm lắng đọng trước thì muối đó là muối của Glu !

Thanks... Nếu bạn thấy điều đó đúng !

Last edited by a moderator: 24 Tháng chín 2013
  5. trollhk

trollhk Guest

Nhiều ý kiến thế? TT
    vậy là ko cần NaOH phản ửng vẫn xảy ra à?

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted