[Hoá 12] Nhận biết Glu và Glixerol?

T

trollhk

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài ban đầu như thế này: Dùng 1 thuốc thử duy nhất phân biệt 4 d d sau glucozơ, etylic, andehitfomic, glixerin.
A. Ag2O/NH3 B.Cu(OH)2 C. Na D. H2
Phần đáp án của sách chọn B ko ghi pt nhưng có ghi sơ đồ, em thắc mắc là cái chỗ phân biệt glucozơ và glixerin. Là lấy d d sản phẩm sau ghi t/d với Cu(OH)2 đun nóng, kết tủa đỏ gạch là glucozo. Ko hiểu là NaOH đâu để phản ứng xảy ra? hay sách in sai vậy?

W

whitetigerbaekho

Đề bài ban đầu như thế này: Dùng 1 thuốc thử duy nhất phân biệt 4 d d sau glucozơ, etylic, andehitfomic, glixerin.
Phần đáp án của sách chọn B ko ghi pt nhưng có ghi sơ đồ, em thắc mắc là cái chỗ phân biệt glucozơ và glixerin. Là lấy d d sản phẩm sau ghi t/d với Cu(OH)2 đun nóng, kết tủa đỏ gạch là glucozo. Ko hiểu là NaOH đâu để phản ứng xảy ra? hay sách in sai vậy?
NaOH chỉ là tạo môi trường kiềm thôi
Còn Cu(OH)2 đun nóng dc rồi bạn ạ

C

connhikhuc

cho Glu tác dụng với [TEX]Cu(OH)2/OH^-[/TEX] sẽ tạo ra Cu2O màu gạch đỏ, việc tác dụng ở đây chỉ là thủy phân trong môi trường kiềm thôi, bạn à! :|

D

dreammylife612

Câu trả lời cho bạn đây !

:D Theo mình thì đáp án của sách giáo khoa là đúng !
Bởi vì .... Nghe kĩ nhé :
Glu/gli t/d với Cu(OH)2 đều cho màu xanh thẩm ! Và để nhận biết 1 trong 2 chất ta đem sản phẩm ra so sánh !
Tức là Bạn lấy sản phẩm của 2 phản ứng trên, mỗi loại 1 lượng bằng nhau, sau đó cho vào ống nghiệm ! Rồi lắc đều ! Quan sát 1 thời gian ! Nếu bạn thấy ống nào có màu xanh thẫm lắng đọng trước thì muối đó là muối của Glu !

Thanks... Nếu bạn thấy điều đó đúng !

Last edited by a moderator:
Top Bottom