[Hoá 12] - Fe

T

tdhuanng

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bây giờ mọi người cho mình hỏi nè:
- Khi cho CuSO4 vào Ba(OH)2 dư tạo bao nhiêu kết tủa?
- Theo ý kiến của mình thì chỉ tạo 1 kết tủa là BaSO4
- Nhưng trong sách nó bảo là cả Cu(OH)2 nữa ==!

Ý kiến mình: Cu(OH)2 lưỡng tính mà vào OH- dư nữa thì làm sao có kết tủa?
Cu(OH)2 + OH- --------> [TEX]CuO_2^{2-}[/TEX] + H20

Mong mọi người giải thích giùm mình nhé :D:D:D:D

L

li94

Cu(OH)2 có lưỡng tính , nhưng nó ko td với Ba(OH)2 dư

còn với NaOH đặc thì nó vẫn pư

H

hokthoi

theo mình biết thì CU(OH)2 làm gì phải là chất lưỡng tính,cái này lần đầu nghe đấy,bạn xem lại được không
Mà mình cũng không thấy có Pu giữa CU(OH)2 với NaOH
còn pu thì bản chất là pu trao đổi
Ba(OH) + CuSO4 ------> BaSO4 (kt) + Cu(OH)2 (kt)
pt ion
Ba^2+ + Cu^2+ + OH^- + SO4^2- ------>BaSO4 + Cu(OH)2

Last edited by a moderator:
H

huyhoang94

Theo mình biết thì Cu(OH)2 ko phải là chất có tính lưỡng tính đâu , bạn xem lại trong

SGK lớp 11 nâng cao ý

L

li94

theo mình biết thì CU(OH)2 làm gì phải là chất lưỡng tính,cái này lần đầu nghe đấy,bạn xem lại được không
Mà mình cũng không thấy có Pu giữa CU(OH)2 với NaOH
còn pu thì bản chất là pu trao đổi
Ba(OH) + CuSO4 ------> BaSO4 (kt) + Cu(OH)2 (kt)
pt ion
Ba^2+ + Cu^2+ + OH^- + SO4^2- ------>BaSO4 + Cu(OH)2

Có nhiệt độ và NaOH đặc thì Cu(OH)2 vẫn td với NaOH

Nhưng trong quá trình học Phổ thông thì ko xét đến cái pư này.Mình đọc được thêm thôi.

A

acidnitric_hno3

Cu(OH)2 cũng là chất lưỡng tính đấy bạn ạ, đó là chất lưỡng tính ít gặp cùng với nó là Pb(OH)2, Be(OH)2, Sn(OH)2....
Cu(OH)2 là chất lưỡng tính nhưng tính bazo của nó vượt trội hẳn nên nó có thể coi là 1 hidroxit, tính lưỡng tính của nó thể hiện rất khó khăn, chỉ phản ứng với kiềm đặc...
Xét trong chương trình THPT và thi đại học thì không xét đến tính lưỡng tính của mấy hidroxit trên.

H

hokthoi

vậy mà mình ko biết,xin lỗi bạn nha,cái này mình chưa gặp bao giờ cả,Cu+ NaOH (đ) thì mình biết có pu,nhưng ko biết ra cái j
cho mình xin cái pt được không

Last edited by a moderator:
A

acidnitric_hno3

Nó phản ứng như Zn thôi bạn ạ, nhưng ở điều kiện rất khắt khe là NaOH phải rất đặc và ở nhiệt độ rất cao, Cu(OH)2 cũng vậy...
Nhưng vì trong chương trình PT và thi đại học không liên quan đến vấn đề này nên mình vẫn chưa tìm hiểu kĩ hơn về điều kiện của phản ứng, cái này là cô giáo giảng qua khi đi thi hsg thôi bạn ạ...Chứ trước đây cũng không biết:D

Top Bottom