[Hoá 12] Crôm và những điều cần hỏi?

H

hocmai12214

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong các tài liệu mình thấy người ta bảo crôm có tính chất hoá học giống Al vậy liệu crôm nguyên chất có tác dụng với dd kiềm hay không nhỉ?
theo mình thì không vì mình nghĩ chỉ có Cr3+ mới có tính chất lưỡng tính và phải tác dụng với kiềm đặc thì mới có phản ứng.
Các bạn ơi giúp mình khẳng định quan điểm với.

D

duccute_91

trong một vài tài liệu có viết là Cr có thể tác dụng với dung dịch kiềm như Al nhưng trong sách bài tập hoá học 12(nâng cao) có một bài tập liên quan tới vấn đề này và theo đó thì Cr không tác dụng với dung dịch kiềm>> bạn nên tìm SBT để được rõ hơn

H

hoctro91.

trong một vài tài liệu có viết là Cr có thể tác dụng với dung dịch kiềm như Al nhưng trong sách bài tập hoá học 12(nâng cao) có một bài tập liên quan tới vấn đề này và theo đó thì Cr không tác dụng với dung dịch kiềm>> bạn nên tìm SBT để được rõ hơn
Không đâu bạn! Cr có phản ứng với dd kiềm, nó tương tự như Al cả thôi. Trong sách giáo khoa ghi rõ mà!

N

naritabisuwa

Cr ko phản ứng với đ kiềm, mà oxit và hidroxit của Crom mới phản ứng với dd kiềm (đặc)
oxit (hidroxit) nhôm có thể phản ứng với dd kiềm loãng nhưng crôm thì ko bạn ah!

C

camdorac_likom

Không đâu bạn! Cr có phản ứng với dd kiềm, nó tương tự như Al cả thôi. Trong sách giáo khoa ghi rõ mà!

bạn thì bảo trong sách gk nói thế này sbt nói thế kia!!! TRang bao nhiêu hả mấy ng`, mách có chứng chứ

K

kimkingpear

đúng vậy crom ko phản ứng với kiềm dù là đặc hay loãng hay nóng chảy,nó khác hoàn toàn nhôm.

Top Bottom