[Hóa 12]Cần hỏi về Glucôzơ và Saccarôzơ

D

ducmanh93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ai biết thì trả lời cho em câu hỏi:
Glucôzơ và Saccarôzơ có tác dụng với Na không? Nếu phản ứng thì sản phẩm là gì
Em gặp câu trắc nghiệm mà không biết chọn là Na có tác dụng với Na không nữa!
Ai có tài liệu gì thì chỉ cho em với thì càng tốt, em thấy trong SGK không ghi?
Em Cám ơn!

D

ducmanh93

Mọi người ai biết trả lời giúp em với, sao em vẫn chưa thấy ai trả lời à???

B

baonhiteen

hình như ko có bạn
mình cũng có tìm trên mấy quyển sách mà ko có
zới lại hỏi mấy đứa bạn nữa, đứa nào kũng kêu ko hjt
do glucozo có tính chất của andehit thì sẽ ko tác dụng với Na rầu
sacarozo thì ko bjt nói sao hjt,

H

herophan08

có gốc OH thì tác dụng với na thôi. cái đó tự hiểu lấy sgk giá cao quá rồi. viết thêm bán k đc đâu

B

baonhiteen

thầy tuik nói là ko có tác dụng khi ở dạng bt là dạng rắn

chứ nếu ở dạng dd thì có tác dụng

C

c_believe_o

Có phản ứng vì trong cấu tạo có nhóm OH mà nhóm OH mang t/c của ancol. --> pu vs Na

N

ngochuyen_107

Glucozơ và Saccarozơ không tác dụng với Na
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

T

tieucongchua_lovely

mình nghĩ có tác dụng với Na vì cấu tạo của 2 phân tử có chứa nhóm OH mang tính chất của ancol nhưng ở dạng dd mới tác dụng

N

nguyen_van_ba

saccarozo chỉ tác dụng với Cu(OH)2 trong môi trường kiềm , còn trong nước thì nó chỉ là kết tủa thôi.........
Mình biết tại sao bạn lại hỏi vậy rồi , ...có phải vì trong đề chỉ ghi mình Cu(OH)2 thôi phải không........
Thực ra thì họ ra đề ko không cận thận nên mới thế......nên bạn không cần phải quá lo

V

vuongmung

saccarozo chỉ tác dụng với Cu(OH)2 trong môi trường kiềm , còn trong nước thì nó chỉ là kết tủa thôi.........
Mình biết tại sao bạn lại hỏi vậy rồi , ...có phải vì trong đề chỉ ghi mình Cu(OH)2 thôi phải không........
Thực ra thì họ ra đề ko không cận thận nên mới thế......nên bạn không cần phải quá lo
dd saccarozo tan trong Cu(OH)2 ở ngay dk thg--->phức đồng--Saccarozo(màu xanh lam)....Saccarozo không td vs Cu(OH)2/OH-,t .

A

asdam

?????????????

glu chi co tinh chat cua poliancol thoi .khong pha la co day du tinh chat giong nhu ancol dau ....

C

cacodemon1812

Đơn giản là thế này:
Các saccarit có nhiều nhóm OH kề nhau ( tối thiểu là 2 nhóm) có khả năng hòa tại Cu(OH)2 ở đk thường tạo phức màu xanh
Các saccarit có nhóm CHO sẽ tác dụng với Cu(OH)2 cho kết tủa đỏ gạch là Cu2O

P

phamdinhhuu

Có phản ứng đấy.Glu có 5 nhóm OH ( có Hdro linh động )..Mà Sacca gôm2 gốc AMPHA Glu 1-4 Glucozit tạo thành nên cũng có Pư với Na....Cơ chế như Rươu với NA thôi

R

rainbridge

mình ngĩ gluco dạng rắn ko td với Na, còn trong dung dịch thì đơn giản là Na td với nước thôi

S

songvugia

Mấy cía ni nói lý thuyết làm gì vô phòng thí nghiệm làm thử biết liền. Cái ni mình làm thử rồi không có phản ứng

C

cun4mat

saccarozo tan nhiều trong nước mù trong dung dich saccarozo tác dụng với Cu(OH)2 cho phức đông màu xanh bạn ạ

H

hhhaivan

Bản chất của phản ứng saccarozo hay glucozo phản ứng với Cu(OH)2 thực ra là phản ứng với Cu(OH)2 vừa sinh ra từ phản ứng NaOH và CuSO4 mà, như thế môt trường của phản ứng là môi trường kiềm rùi. Không có khái niệm Cu(OH)2 trong nước.

Top Bottom