[Hóa 12]bài tập về Fe cần thắc mắc

T

tvkkpt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giải chi tiết giùm tớ đừng chỉ ghi kết quả nhé, cảm ơn :

Câu 1 : Viết sơ đồ chuyển đổi hóa học từ Xenlulôzơ thành etylenglycol theo giai đoạn ngắn nhất là :
A. 2 giai đoạn
B. 3 giai đoạn
C. 4 giai đoạn
D. 5 giai đoạn

Câu 2 : 100g hợp kim gồm Fe, Cr, Al tác dụng với một lượng dư kiềm NaOH thu được 4,98l khí (đkc), lấy bả rắn không tan cho tác dụng với một lượng dư HCl khi không có không khí thu 38,8l khí (đkc). Xác định phần trăm hợp kim :
A. Fe = 77%, Cr = 15%, Al = 8%
B. Fe = 40%, Cr = 13%, Al = 83%
C. Fe = 10%, Cr = 60%, Al = 30%
D. Đáp số khác

Câu 3 : Công thức đơn giản 1 axit hữu cơ X(CHO)2 đốt cháy 1 mol X thu được dưới 6 mol CO2. CTCT của X là :
A. HOOC - CH = CH - COOH
B. CH2 = CH - COOH
C. CH3COOH
D. Chất khác.

O

onlyloveone

Xenlulozo -> Glucozo -> Etylic -> Etilen -> Etilenglycol (4gđ). Thường là thế, còn tớ chả biết có cách ngắn hơn ko.
Câu 2 và 3 ngại tính quá, chiều vậy.
Câu 3 có khi A vì xét tỉ lệ nguyên tố chỉ thấy nó là phù hợp, nếu D thì bó tay.

T

touyen89

Câu 1 C
Câu 3 D

Xin hỏi câu 2 Cr có lưỡng tính ko
Nếu lưỡng tính thì Pt Pư với NaOH như thế nào?

U

uno1989

Bài 4 : Điện phân dd NaOH với cường độ ko đổi là 10A trong thời gian 268h . Dung dịch còn lại sau khi điện phân có khối lượng 100g và nồng độ 24% . Nồng độ % của dd ban đầu là bao nhiêu ?
A: 9,6% C:2,4%
B:4,8% D:1,2%

D

duonganhminh

1D đúng rồi
2 Al+NaOH->3/2H2
Fe+HCl->1/2H2
Cr+HCl->3/2H2
thế là ra thôi mà
3 D

M

mutantx

Cr là kim loại lưỡng tính mà, ông duonganhminh sai rùi. Pt của nó là:
Cr2O3 + 2NaOH = 2 NaCrO2 + H2O.
Ngoài ra mình còn bít thêm pư của Cr2O3 nữa, bạn nào chưa bít thì tham khảo nhé.:D
4Cr(OH)2 + O2 = 2Cr2O3 +4H2O.

T

tvkkpt

Ái chà ! Mấy bạn giải ra đáp số cụ thể đi chứ, còn cách làm thì đương nhiên mình biết chỉ điều không ra đúng đáp số nào thôi.

H

hobichngoc

3A đó, dưới 6 mà (CHO)2 thì chỉ có 4. Tin đi, chiều tớ vừa làm câu này thi thử.

0

012901359

Re: Giải dùm mình với !!!!!!!!!!!

tvkkpt said:
Các bạn giải chi tiết giùm tớ đừng chỉ ghi kết quả nhé, cảm ơn :

Câu 1 : Viết sơ đồ chuyển đổi hóa học từ Xenlulôzơ thành etylenglycol theo giai đoạn ngắn nhất là :
A. 2 giai đoạn
B. 3 giai đoạn
C. 4 giai đoạn
D. 5 giai đoạn
b
Câu 2 : 100g hợp kim gồm Fe, Cr, Al tác dụng với một lượng dư kiềm NaOH thu được 4,98l khí (đkc), lấy bả rắn không tan cho tác dụng với một lượng dư HCl khi không có không khí thu 38,8l khí (đkc). Xác định phần trăm hợp kim :
A. Fe = 77%, Cr = 15%, Al = 8%
B. Fe = 40%, Cr = 13%, Al = 83%
C. Fe = 10%, Cr = 60%, Al = 30%
D. Đáp số khác
b
Câu 3 : Công thức đơn giản 1 axit hữu cơ X(CHO)2 đốt cháy 1 mol X thu được dưới 6 mol CO2. CTCT của X là :
A. HOOC - CH = CH - COOH
B. CH2 = CH - COOH
C. CH3COOH 3:d
D. Chất khác.

T

thedarkno

Sai rồi cha.

Cr là kim loại lưỡng tính mà, ông duonganhminh sai rùi. Pt của nó là:
Cr2O3 + 2NaOH = 2 NaCrO2 + H2O.
Ngoài ra mình còn bít thêm pư của Cr2O3 nữa, bạn nào chưa bít thì tham khảo nhé.:D
4Cr(OH)2 + O2 = 2Cr2O3 +4H2O.

Bạn nói Cr lưỡng tính sao không cho VD minh họa?? Phải chăng bạn lộn giữa Cr và Cr3+??? Cr3+ thì lưỡng tính..nhưng Cr thì không đâu..

Top Bottom