[hoá 11]

S

scream9x

[TEX][/TEX]bài 1:
cho 5,6 (g)[tex]Fe[/tex] vào V (l) dd [tex]HNO_3[/tex] 1M thì thu được dd A và 1,87(l)khí
[tex]NO[/tex] duy nhất ,cho A phản ứng [tex]NaOH[/tex] không có khí ,tìm V
pt: [tex]Fe+ 4HNO_3 -> Fe(NO_3)_3 + NO + 2H_2O[/tex]
.................187/140 mol....................187/2240 mol
[tex]Fe + 2Fe(NO_3)_3 -> 3Fe(NO_3)_2[/tex]
=> [tex]n_HNO_3[/tex] = 187/140
=> [tex]C_M[/tex] = 0.334 M
ở đây mol [tex]HNO_3[/tex] phụ thuộc vào số mol NO

Last edited by a moderator:
O

oack

.................187/140 mol....................187/2240 mol
=> [tex]n_HNO_3[/tex] = 187/140
=> [tex]C_M[/tex] = 0.334 M
bài yêu câu tính V mà bạn :) coi lại đề giùm nha :)
số mol của [TEX]HNO_3[/TEX] đương nhiên phụ thuộc vào số mol NO oy mà :)
số mol của NO lẻ quả nữthần ạ !
cho sản phẩm vào NaOH ko có khí chứng tỏ sản phẩm của nó ko có muối [TEX]NH_4NO_3 [/TEX]thôi :)

P

pttd

.................187/560 mol....................187/2240 mol
=> [tex]n_HNO_3[/tex] = 187/560
=> [tex]C_M[/tex] =0,334M

bạn tính sai , mình sửa lại bằng màu đỏ rùi đó!Còn cách làm của bạn thì đúng rùi

V

vjcspy

Theo tui nghĩ thế này. Khi cho Fe vào HN0_3 có pứ
4HNO_3 -> Fe(NO_3)_3 + NO + 2H_2O
có 2 trường hợp sảy ra là Fe hết hoặc HNO_3 hết.
Sau đó cho thêm NaOH vào dd thì có pứ
Fe + 2Fe(NO_3)_3 -> 3Fe(NO_3)_2
từ đó ta thấy nều HNO_3 mà còn dư thì sẽ pứ với Fe(NO_3)_2 tạo ra NO ==> HNO_3 hết ==> V

M

mcdat

Bài này hok cần viết PT ra đâu mà, nếu thi trắc nghiệm thì đây là hạ sách rùi. Theo mình nên làm theo bảo toàn e, như vậy chỉ cần nhẩm cũng được. Mà bài này đề có cho là Khí NO đo ở đktc đâu, chắc bạn nuthantuyet1311992 post thiếu đề

S

scream9x

bài yêu câu tính V mà bạn :) coi lại đề giùm nha :)
số mol của [TEX]HNO_3[/TEX] đương nhiên phụ thuộc vào số mol NO oy mà :)
số mol của NO lẻ quả nữthần ạ !
cho sản phẩm vào NaOH ko có khí chứng tỏ sản phẩm của nó ko có muối [TEX]NH_4NO_3 [/TEX]thôi :)
ùa! lộn đề ^^! thì sản phẩm ko có [tex]NH_4NO_3[/tex] mà khí NO là duy nhất thì => sản phẩm khử duy nhất là NO còn gì! Hơn nữa tui giải theo cách này là do suy đoán năng lực của bạn post bài. chứ nếu ko nhấn máy tính post đáp án cho nhanh!

S

scream9x

Theo tui nghĩ thế này. Khi cho Fe vào HN0_3 có pứ
4HNO_3 -> Fe(NO_3)_3 + NO + 2H_2O
có 2 trường hợp sảy ra là Fe hết hoặc HNO_3 hết.
Sau đó cho thêm NaOH vào dd thì có pứ
Fe + 2Fe(NO_3)_3 -> 3Fe(NO_3)_2
từ đó ta thấy nều HNO_3 mà còn dư thì sẽ pứ với Fe(NO_3)_2 tạo ra NO ==> HNO_3 hết ==> V
nếu [tex]HNO_3[/tex] dư thì kiếm đâu ra [tex]Fe^2+[/tex] hả bạn! nó sẽ tác dụng Fe cho đến khi Fe hoặc [tex]HNO_3[/tex] hết bạn ah! Đề này mình nghĩ là còn thiếu sót giả sử như dung dịch sau pứ còn [tex]HNO_3[/tex] dư thì có thánh tính đc. V >"<

Last edited by a moderator:
N

nuthantuyet1311992

ùa! lộn đề ^^! thì sản phẩm ko có [tex]NH_4NO_3[/tex] mà khí NO là duy nhất thì => sản phẩm khử duy nhất là NO còn gì! Hơn nữa tui giải theo cách này là do suy đoán năng lực của bạn post bài. chứ nếu ko nhấn máy tính post đáp án cho nhanh!
sao bạn lại nói thế?sao bạn ko làm và post đáp án lên,với lực học của mình thì ko giải đc !nếu bạn giải đc thì post lên:)
đáp án:0,32l

O

oack

oh^^!
bạn coi lại đề xem có cho NO là sản phẩm khử duy nhất ko ?? nó chỉ cho NO là khí duy nhất ! đề cho ít khi thừa lắm bạn! có lẽ là ko bao h thừa! tui ko đồng ý với câu nói của bạn :) bạn ko nên nói như thế!
Hơn nữa tui giải theo cách này là do suy đoán năng lực của bạn post bài.
câu nói này quá sai lầm! :)&gt;-

H

hoangtan2312

oack ơi, ý oack là òn sản phẩm khác hả ^%^, T thấy cho dd A vào NaOH ko có khí thoát ra, vậy ý nó chỉ NO là sản phẩm khử duy nhất rồi ^^!

T

tobzo

Tớ nghĩ là các tình yêu quan trọng hoá vấn đề rồi. Đề ra là "NO là khí duy nhất" = "chỉ có duy nhất khi NO thoát ra" chứ có phải là " NO là sản phẩm khử duy nhất" đâu :p

P

peonimusha

Đề ra là "NO là khí duy nhất" = "chỉ có duy nhất khi NO thoát ra" chứ có phải là " NO là sản phẩm khử duy nhất" đâu :p
Cậu đọc lại đề cái :D
Đề nói
chứ có nói như cậu đâu :D
Xét theo tình huống ở đây thì NO rõ ràng là duy nhất :D Chứ không chỉ là khí duy nhất!
Nhưng mà câu tương tự kiểu dạng này hồi trước tớ có hỏi thầy saobanglanhgia rồi :

Chào thầy ạ, em có một chút thắc mắc về đề Hóa vừa rồi.

Cho 2,16 gam Mg tác dụng với dung dịch HNO3 (dư). Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn
thu được 0,896 lít khí NO (ở đktc) và dung dịch X. Khối lượng muối khan thu được khi làm bay hơi
dung dịch X là...

Trong đề này em không thấy nói khí NO là duy nhất, vậy tại sao thầy (và một số lời giải khác) cho rằng sẽ sinh ra [tex]NH_4NO_3[/tex], và chấp nhận rằng khí sinh ra là duy nhất. Tại sao không thể sinh ra một khí khác chẳng hạn, và như vậy không ảnh hưởng đến kết quả (tức khối lượng muối khan vẫn là 13.32 g). Mong thầy giải thích cho em được không ạ?
Thầy trả lời thế này :D
Về câu hỏi của em, thầy xin trả lời như sau:

Đúng là đề bài của câu này vẫn chưa thật chặt chẽ và nguời ra đề không muốn dùng chữ "duy nhất" vì như thế các em có thể hiểu nhầm thành đấy là sản phẩm oxh - kh duy nhất mà không tính đến NH4NO3. Nếu như thêm chữ "duy nhất" vào thì e là sau khi thi xong, Bộ sẽ phải giải thích nhiều hơn với dư luận.

Tuy nhiên, kinh nghiệm làm bài thi cho thấy là với những câu hỏi kiểu này, khi người ta nói có bao nhiêu thể tích khí, thì sẽ nói rõ tất cả có những khí gì, có tỷ lệ hoặc thể tích là bao nhiêu, còn ở đây chỉ nói sinh ra khí NO, thì nó sẽ là duy nhất.

Nếu NO không duy nhất, người ta sẽ nói là:" thu được hỗn hợp khí trong đó có 0,896 lít NO", hoặc "thu được 0,896 lít khí NO và một khí khác"

^^ chúc em học tốt!

Kết luận : Có những điều không thực sự chính xác nhưng ta phải chấp nhận, và rõ ràng cũng khó có cách diễn đạt nào thật sự chính xác :D

O

oack

oack ơi, ý oack là òn sản phẩm khác hả ^%^, T thấy cho dd A vào NaOH ko có khí thoát ra, vậy ý nó chỉ NO là sản phẩm khử duy nhất rồi ^^!

ý Oack ko phải là như vậy :)
đề ko cho s/p khử NO là duy nhất mà chỉ nói là khí NO duy nhất! sau đó nói thêm cho dd vào NaOH thì ko có khí bay ra từ đây mới chứng tỏ trong bài tập này NO là sản phẩm khử duy nhất! đề ko cho thừa!

Z

zero_flyer

mọi người post bài khác lên làm đi, cãi nhau hoài không thấy chán sao, oài mỗi người một suy nghĩ, nói cho người khác tinmình thật khó, :D

T

tobzo

[TEX][/TEX]bài 1:
cho 5,6 (g)[tex]Fe[/tex] vào V (l) dd [tex]HNO_3[/tex] 1M thì thu được dd A và 1,87(l)khí
[tex]NO[/tex] duy nhất ,cho A phản ứng [tex]NaOH[/tex] không có khí ,tìm V

Ây da, " thu đc dd A và 1,87l khí NO duy nhất" đề bài chỉ khẳng định là có 1 chất khí thoát ra chứ đâu có nói là sản phẩm khử duy nhất đâu. Sau đó cho A vào NaOH không có khí chứng tỏ không có thêm sản phẩm khử là NH4NO3 thôi mà. Đôi khi phải linh hoạt trong cách hiểu đề.

P

peonimusha

Đôi khi phải linh hoạt trong cách hiểu đề.
Đọc kỹ giùm tớ cái:
Kết luận : Có những điều không thực sự chính xác nhưng ta phải chấp nhận, và rõ ràng cũng khó có cách diễn đạt nào thật sự chính xác
Thừa nhận, không chứng minh :D Câu tớ hỏi thầy saobanglanhgia còn hay hơn :D

Top Bottom