[hóa 11]Phân Loại Chất Điện Li

Z

zzthekingzz

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:-SSChất Điện Li Mạnh:
Axit mạnh: HCLO4; H2SO4; HNO3; HMnO4; HI; HBr; HCl; HCLO3;...
Bazơ mạnh: các bazơ của kim loại kiềm và kiềm thổ,...
Muối: Ngoại trừ HgCl và Hg(CN)2...
Lưu ý rằng các muối tan và ít tan đều có thể được xem là chất điện li mạnh.
BaSO4 cũng là chất điện li mạnh
:-SSCòn lại sẽ là chất điện li yếu

3

3289

Xin lỗi em không hiểu lắm. Tai sao lại nới BaSO4 là chất diện li mạnh ạ? Nó là chất không tan mà. Có thẻ giải thích được không ạ.

Z

zzthekingzz

Đơn giản thôi. Đây là một vấn đề đang được tranh luận rất nhiều. Nhưng theo anh thì đây là giải thích hợp lí nhất.
ta có: a(độ điện li) = nồng độ phân li/ nồng độ hoà tan.
Mà thật sự thì hôk có chất nào không tan chẳng qua nó tan qua ít thôi.
Nếu như ta cho vào 10000 phân tử BaSO4 mà chỉ tan 1 phân tử và phân tử đó lại phân li thì a = 1 rồi do đó nó là chất điện li mạnh và nó điện li hoàn toàn.
Ai thấy được thì thanks mình cái hey.!!!!!!!

3

3289

Hjhj, cách giải thích của anh đúng là hay thật đấy. Nhưng mà em vẫn thấy có gì đó..., cô giáo em bảo BaSO4 không là chất điện li nên em chỉ bít thế thui.

• Like
Reactions: Nam quang mai
P

pttd

Đơn giản thôi. Đây là một vấn đề đang được tranh luận rất nhiều. Nhưng theo anh thì đây là giải thích hợp lí nhất.
ta có: a(độ điện li) = nồng độ phân li/ nồng độ hoà tan.
Mà thật sự thì hôk có chất nào không tan chẳng qua nó tan qua ít thôi.
Nếu như ta cho vào 10000 phân tử BaSO4 mà chỉ tan 1 phân tử và phân tử đó lại phân li thì a = 1 rồi do đó nó là chất điện li mạnh và nó điện li hoàn toàn.
Ai thấy được thì thanks mình cái hey.!!!!!!!

đọc phần tích số tan là biết ngay (chất nào cũng tan nhưng tan nhiều hay ít và cực ít mà thôi)
nhưng có điều tớ khẳng định là [TEX]BaSO_4[/TEX] tuyệt đối ko thể là chất điện li mạnh được...thề luôn :p
đến axit [TEX]H_2SO_4[/TEX] nhiều sách còn chưa công nhận là chất điện li mạnh vì nó điện li thành 2 nấc, nhưng vì bài tập chủ yếu coi nó điện li hoàn toàn nên mới coi đó là chất điện li mạnh

C

conech123

đọc phần tích số tan là biết ngay (chất nào cũng tan nhưng tan nhiều hay ít và cực ít mà thôi)
nhưng có điều tớ khẳng định là [TEX]BaSO_4[/TEX] tuyệt đối ko thể là chất điện li mạnh được...thề luôn :p
đến axit [TEX]H_2SO_4[/TEX] nhiều sách còn chưa công nhận là chất điện li mạnh vì nó điện li thành 2 nấc, nhưng vì bài tập chủ yếu coi nó điện li hoàn toàn nên mới coi đó là chất điện li mạnh

nhưng vì nó tan rất ít nên có thể coi tan bao nhiêu thì phân li bấy nhiêu mà :-<
1 cô thì dạy em nó là chất ko điện li
1 thầy thì đưa ra câu trả lời em vừa đưa :-<

Z

zzthekingzz

Tất cả các bạn hãy xem lại phần chất điện li mạnh đi, a(anpha)= 1.
Mà anpha là bằng số phân tử điện li chia cho số phân tử hoà tan.
BaSO4 dù là chất kết tủa nhưng nó vẫn tan, và tan bao nhiêu thì điện li bấy nhiêu.
Vì thế đó là chất điện li mạnh. Đúng 100%.
Những sách cũ thì cho là chất điện li yếu
nhưng hiện nay thì đây đã được xem là chất điện li mạnh

C

chinhphuc_math

Tất cả các bạn hãy xem lại phần chất điện li mạnh đi, a(anpha)= 1.
Mà anpha là bằng số phân tử điện li chia cho số phân tử hoà tan.
BaSO4 dù là chất kết tủa nhưng nó vẫn tan, và tan bao nhiêu thì điện li bấy nhiêu.
Vì thế đó là chất điện li mạnh. Đúng 100%.
Những sách cũ thì cho là chất điện li yếu
nhưng hiện nay thì đây đã được xem là chất điện li mạnh
sách cũ là yếu đúng hok.nhưng sách mới hiện nay vẫn coi là yếu đó thui bằng chứng là mở sách hóa học 11 ban nâng cao thì cho thấy vẫn là yêu cho nên đến khi nào họ thay đổi trong sách hoàn toàn thì mí coi là công nhận nên hiện nay BaSO4 vẫn đưa danh sách chất điện li yếu

T

traitimvodoi1994

BaSO4 là chất điện li mạnh đó
ko chất nào là chất ko tan trong nc cả
BaSO4 tan ít trong nc nhưng mà khi tan thì nó pân li rất mạnh gần như hoàn toàn luôn nên nó dc xếp vào chất điện li mạnh
còn trong các pương trình thu gọn ion thì BaSO4 dc viết nguyên mà ko viết theo ion
vì nó là bản chất của pản ứng(chất kết tủa,tan rất ít)

H

happy1801

Uhm, điện ly mạnh hay yếu chẳng qua là do định nghĩa thôi các bạn àh. Quan trọng là theo định nghĩa. Theo sgk các năm nay. Chất điện ly mạnh là dựa trên tỷ lệ các phân tử ply thành y ion / các phân tử tan. Chứ k phải các phân tử đem đi hòa tan. 1 phần nhỏ BaSO4 tan, và các phân tử bị tan này phân ly hoàn toàn.
BaSO4 là chất điện ly mạnh

B

bocautrang11794

Uhm, BaSO4 là chất điện li mạnh hay yếu?

Vấn đề naỳ ko chỉ tụi mình tranh luận đâu mà cả thầy cô cũng tranh luận, theo mình

biết thì chưa có kq,

BaSO4 cũng giống như AgCl

thực chất nó vẫn có tan. nhưng mình nghĩ nó là chất điện li yếu

Chỉ có TH Ca(OH)2 là chất ít tan, Nhưng phần tan lại phân li ra hoàn toàn, Vì thế nên

nó mơí là chất đli mạnh

J

juka_1994

ý của happy là đúg.thầy mjh cũg nój thế.vj một phần jt các chất đó tan trog nc nhưng nó phân ly hoàn toàn nên là chất đjện ly mạnh.và dù là muốj jt tan hoặc k tan đều là chất đjện ly mạh.trừ muốj của Hg như.HgCl2 và Hg(CN)2.hầu như các thầy cô gjáo nào cũg khẳg đjnh đjều này.

J

juka_1994

Nè Hùng chjnhphucmath.thầy Công có nój vấn đề này rùj mừk.c k ngke àk.thầy cũg pảo là chất đjện ly mạnh.vở t còn ghj nè.k tjn t cho xem.

N

ngocanh_cp

rốt cuộc lại là tớ vẫn không hiểu cho lắm. cô giáo t nói là chất điện li mạnh. nhưng 1 thầy # lại nói nó là chất điện li yếu. nghe ai đây?

L

lamera

noi tóm lại thầy em bảo BaS04 la 1 chat dien ly manh nghe theo thầy tui dy. chinh xac 100%. k trật vào dâu dc

Q

quynhanh94

Cái này cũng có bạn lớp tớ hỏi thầy rùi. Tóm lại thì BaSO4 là chất điện li mạnh, vì nó ít tan, nhưng lượng phân tử tan lại phân li hoàn toàn. Lưu ý là Chất điện li mạnh là chất khi tan trong nước, các phân tử tan phân li hoàn toàn thành ion :)

Top Bottom