[Hóa 11] - Hỉđôcacbon.

L

luvnghi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho 672 ml ( đktc) hỗn hợp khí A gồm 2 hidrocacbon mạch hở. Chia A thành 2 phần bằng nhau:
- phần 1 cho qua dung dịch Brom dư thấy khối lượng bình tăng x gam , lượng Br2 phản ứng là 3,2 gam, không có khí ra khỏi dung dịch
- phần 2 đem đốt cháy và cho sản phẩm cháy qua bình đựng P2O5 sau đó qua bình đựng KOH rắn, sau thí nghiệm bình đựng P2O5 tăng y gam và bình đựng KOH tăng 1,76g
a. tim công thức của 2 hidrocacbon
b. tìm x, y và % V các khí trong |A
 
Last edited by a moderator:
A

ahcanh95

cho 672 ml ( đktc) hỗn hợp khí A gồm 2 hidrocacbon mạch hở. Chia A thành 2 phần bằng nhau:
- phần 1 cho qua dung dịch Brom dư thấy khối lượng bình tăng x gam , lượng Br2 phản ứng là 3,2 gam, không có khí ra khỏi dung dịch
- phần 2 đem đốt cháy và cho sản phẩm cháy qua bình đựng P2O5 sau đó qua bình đựng KOH rắn, sau thí nghiệm bình đựng P2O5 tăng y gam và bình đựng KOH tăng 1,76g
a. tim công thức của 2 hidrocacbon
b. tìm x, y và % V các khí trong |A

mol CO2 = 0,04 mol . mol khí mỗi phân = 0,015 => C trung binh = 0,04 / 0,015 = 2,333

Gọi 2 hidrto lân lượt: CnH2n+2-2k và CmH2m+2-2k'' có mol lần lượt là x, y

x + y = 0,015 ( 1)

k . x + k'' . y = 0,02 ( nhin theo pt cũng thấy dc tỉ lệ td với Br2 của chúng ) ( 2)

va xn + ym = 0,04 ( 3)

C trung bình = 0,04 / 0,015 = 2,333

Mà C trung bình = 2,333 td Br2 ko có khí thoát ra => ko có C = 1 =>có 1 CT có C = 2 < 2,333

Mà đây là hỗn hợp khí => có thể có 1 Công thức có C = 3 và C = 4

TH1: C = 2 và C = 3 ( coi n = 2, m = 3 )

từ ( 1 ) và ( 3) => x = 0,005. y = 0,01. thế vào pt ( 2) => K . 0,005 + K'' . 0,01 = 0,02

=> K = 2 và K'' = 1. ( không thể K = 0, K'' = 2 dc vi nếu thế sẽ có 1 CT là ankan, loại )

Mà ta gọi CT: CnH2n+2-2k và CmH2m+2-2k''.

Với n = 2, k = 2 và m = 3, K'' = 1 => C2H2 C3H4

TH2: C = 2 và C = 4.

Bạn giải tương tự

Còn thắc mắc nào ko bạn?

:khi (11)::khi (11)::khi (11)::khi (11)::khi (11)::khi (11):
 
T

trangnhung95

cho mình hỏi ké luôn nhé

một hỗn hợp gồm ankan A va anken B có V=6,72l.sục qua dung dịch chứa 16g Br2 vừa đủ.lập CTPT của A,B biết rằng 6,5g hỗn hợp có thể làm mất màu vừa đủ 8g Br2
 
N

namnguyen_94

Ta có: n(hh) = 0,3 mol ; nBr2 = n(anken) = 0,1 mol --> n(ankan) = 0,2 mol
--> n(ankan) = 2.n(anken)
+ nBr2(sau) = n(anken) = 0,05 mol --> n(ankan) = 0,1 mol
--> 0,1.(14n + 2 ) + 0,05.14m = 6,5
--> 1,4n + 0,7m = 8,3
--> 2n + m = 9
+ m = 2 --> loại
+ m = 3 --> n = 3 ==> A là [TEX]C_3H_8[/TEX] ; B là [TEX]C_3H_6[/TEX]
+ m = 4 --> loại
+ m = 5 --> n = 2 --> A là [TEX]C_H_6[/TEX] ; B là [TEX]C_5H_8[/TEX]
+m = 6 --> loại
+ m = 7 ---> n = 1 ---> A là [TEX]CH_4[/TEX] ; B là [TEX]C_7H_14[/TEX]
 
Top Bottom