[Hoá 11]help me

T

trang14

Có 1 điều thú vị là: tuy Na là kim loại kiềm nhưng NaHCO3 lại ít tan hơn Ca(HCO3)2 ^^

3

3550677

làm bài tập hóa hữu cơ khó quá.các bạn giúp mình giải đáp câu hỏi này với: propan có tác dụng với dung dịch brom không?

S

sakura_hj123

Mình tưởng các Ankan đều pư với brôm(khí) XÚC TÁC ÁNH sáng ở 25 độ

T

tranchicong8544

Mỗi công thức của một hidro cacbon đều được viết dưới dạng CnH2n+2-2k
trong đó k là số (liên kết pi+ số vòng)
Nếu đề bài cho mạch thẳng thì k chính là số lk pi luôn
Theo tớ thì phải là nước brom và Ca(OH)2 chứ nhỉ
dùng nước brom chia làm 2 nhóm:
-mất màu=> xiclopropane
-không mất màu=> propane và CO2
mà để phân biệt 2 chất trong nhóm 2 thì chỉ có dùng nước vôi trong thôi chứ!!
Chắc cậu chép sai đề bài rồi:D

Nhầm à bạn ơi cả xiclopropan và propan đều phản ứng với Brom nhưng chỉ có điều là dung môi khác nhau thôi.
Propan +dung dịch nước Br
Xiclopropan+Nước Br/dung môi CCl4

Z

zero_flyer

tất cả các ankan không phản ứng với dung dịch brom (hay nói cách khác là nước brom). Ankan chỉ có phản ứng thế với Br2 khi có nhiệt độ thôi, đừng có hiểu lầm naz

T

tranchicong8544

Mình nhầm sorry ý mình là propen! Phản ứng cộng!Mà cho mình hỏi cách điều chế NaHCO3 tuè NH3 và CO2,H2o

W

whitesnowwhite

trời ơi
hỏi dồng đẳng của xiclohexan cơ mà có hỏi đồng phân đâu
ai mà trả lời đc có bao nhiu đồng dẳng đấy????????

C

camdorac_likom

các cậu ơi có chất nào vòng no ba cạnh rồi đính nhóm COOH vào ko nhỉ????

N

n_tienloi

trời ơi
hỏi dồng đẳng của xiclohexan cơ mà có hỏi đồng phân đâu
ai mà trả lời đc có bao nhiu đồng dẳng đấy????????
Thế nào là đồng đẳng của Xyclohexan?? Em xem lại kiến thức nhé. Người ta chỉ nói dãy đồng đẳng của ankan, xycloankan chứ không nói như em.
Còn nếu ý của em là những công thức như là: C6H11-CH3, hay C6H10-(CH3)2.... thì cái đó tự hiểu nhé em!
Còn đồng phân của xycloankan nói chung và xyclohexan nói riêng, anh nghĩ chương trình phổ thông không thể đưa vào đề thi và đề kiểm tra được.
Vì: Nếu người ra đề làm không cẩn thận, sẽ không thể chặt chẽ ở đây. C6H12 ngoài những đồng phân cấu tạo phẳng như: mạch thẳng, nhánh (Của ankan), vòng (của xycloankan) thì còn cả đồng phân lập thể (đồng phân cấu dạng) nữa em nhé!
Còn đồng đẳng của xyclohexan có thể có cả đồng phân quang học và đồng phân hình học nữa. Em học phần đồng phân có thể bỏ qua phần của xycloankan!

N

n_tienloi

các cậu ơi có chất nào vòng no ba cạnh rồi đính nhóm COOH vào ko nhỉ????
Có nhé em! Theo đúng nguyên tắc hóa trị thì có thể tồn tại hợp chất đó với công thức phân tử là :C4H6O2 (điều kiện có 1 vòng). Có điều nó bền hay không mà thôi mà điều này thì em lên đại học sẽ được học nhé (Nếu em đi theo ngành hóa chuyên Hữu Cơ)

Top Bottom