[hoá 11] công thức cấu tạo hợp chất hữu cơ

A

ankdpacn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em muốn hỏi làm thế nào để mình có thể từ CTPT của HC (Hidrocacbon) mà có thể đoán được nó có bao nhiêu đồng phân?

VD như BT này thì em phải làm ntn? Thanks In Advance!

Khi thay thế 2 nguyên tử H của Naphtalen bởi 2 nhóm -CH3 ta có bao nhiêu đồng phân (cấu tạo)?

Last edited by a moderator:
O

oack

Em muốn hỏi làm thế nào để mình có thể từ CTPT của HC (Hidrocacbon) mà có thể đoán được nó có bao nhiêu đồng phân?

VD như BT này thì em phải làm ntn? Thanks In Advance!

Khi thay thế 2 nguyên tử H của Naphtalen bởi 2 nhóm -CH3 ta có bao nhiêu đồng phân (cấu tạo)?
nếu bạn hỏi về HCHC loại mạch thẳng thì mình có thể giúp bạn ^^ đằng này bạn hỏi chung quá :D mình nghĩ là tuỳ thuộc vào chất đó thui:D vì phần mạch vòng mình cũng chưa đc học về bí quyết tính đồng phân của nó :D và cũng chưa tìm ra quy luật nào :D
về VD của bạn thì vì Naphtalen có [TEX]3 [/TEX]vị trí là khác nhau thui: [TEX]1,4,5,8[/TEX] giống nhau; [TEX]2,3,6,7[/TEX] giống nhau, [TEX]9,10[/TEX] giống nhau.Vì thế H với 2 nhóm [TEX]CH_3-[/TEX] nên ko thể thế ở vị trí 9,10 đc (C ở 2 vị trí này đã đủ hoá trị 4) vì thế sẽ thế vào 8 vị trí kia :) nên xét cho cùng thì có các t/h [TEX](1,2);(1,3);(1,4);(1;5);(1,6)(1,7)(1,8);(2,3);(2,6);(2,7)[/TEX] có bằng này t/h ^^ (10) mình nghĩ chắc có qui luật đấy ^^ sai chỗ nào ko nhỉ :D b-(

Top Bottom