[Hoá 11]Cách tìm số đồng phân

P

pk_ngocanh

C3H8O>
1. CH3 - CH2 - CH2 -OH
2. CH3 - CH - CH3
................|
.............. OH
3. CH3 - O - CH2 - CH3
C3H9N>
1. CH3 - CH2 - CH2 - NH2
2. CH3 - CH - CH3
................|
.............. NH2
3.CH3 - N - CH3
................|
.............. CH3
4. CH3 - NH - CH2 - CH3

Last edited by a moderator:
S

scream9x

Tìm đồng phân hchc thì có nhiều cách nhưng mình nghĩ bạn nên làm theo cách này là tốt nhất: viết các mạch cacbon có thể có rồi sau đó gắn chức vào mạnh đến khi trùng thì ngừng lại.
giả sử: [tex]C_4H_10O[/tex] các chức có thể có: ancol & ete
mạch 1: C1 - C2 - C3 - C4
mạch 2: C1- C2- C3
.................. l
................. C4
sau đó ta gắn chức vào mạch
vd: gắn OH- vào C1;C2... hoặc chèn -O- vào giữa C1;C2....
ngoài ra để tính số đồng phân của hchc bạn cũng có thể làm nhanh = cách:
1/ tìm các chức có thể có của hchc
vd đơn giản như [tex]C_4H_10O[/tex] có các chức ancol & ete
bạn viết về dạng liên kết gốc chức: [tex]C_4H_9OH[/tex]
và nhớ rằng:
[tex]CH_3- & C_2H_5- [/tex] 1 đồng fân
[tex]C_3H_7- [/tex] 2 đồng fân
[tex]C_4H_9-[/tex] 4 đồng fân
[tex]C_5H_11-[/tex] 8 đồng fân
...
vậy là bạn đã biết đc. [tex]C_4H_9OH[/tex] có 4 đồng fân rồy!
xét đến chức ete:
[tex]C_4H_10O[/tex] chuyển về [tex]CH_3-O-C_3H_7[/tex] (2 đồng fân); [tex]C_2H_5-O-C_2H_5[/tex] (1 đồng fân)
vậy là có 3 chức ete
=> tổng số đồng phân 7
tôi chỉ trình bày theo cách hiểu của mình! bạn đọc sách hoặc hỏi thầy cô sẽ hiểu kĩ hơn!

D

dothetung

ko có công thức tính số đồng phân đâu bạn ạh, cái này phải làm bt nhiều thì nó mới quen đc
Với những h/c phức tạp, đầu tiên bạn tính độ bất bão hoà để tính số lk pi và số vòng, rồi viết mạch cacbon, cắt nhánh, vẽ vòng theo thứ tự từ trái sang phải, vừa viết vừa để ý để tránh trùng lẫn, cuối cùng là điền H và O,Cl, S... vào:)>-

S

scream9x

ko có công thức tính số đồng phân đâu bạn ạh, cái này phải làm bt nhiều thì nó mới quen đc
Với những h/c phức tạp, đầu tiên bạn tính độ bất bão hoà để tính số lk pi và số vòng, rồi viết mạch cacbon, cắt nhánh, vẽ vòng theo thứ tự từ trái sang phải, vừa viết vừa để ý để tránh trùng lẫn, cuối cùng là điền H và O,Cl, S... vào:)>-

mình đâu nói là có ct tính số đg phân? mình chỉ nói đó là cách tính nhanh thôy mờ >"<

0

061723

Cách tính mạch đồng phân

Có mấy công thức hóa học làm sao nhìn vô mình biết công thức đó có bao nhiêu mạch cabon

X

xilaxilo

Có mấy công thức hóa học làm sao nhìn vô mình biết công thức đó có bao nhiêu mạch cabon

nhìn vô bit có mấy đồng phân thì chỉ có cách bạn nhớ đáp án đã làm trc đó thui

ko có ct nào để tính số đồng phân

cách duy nhất là viết ra

đầu tiên là nhóm chức, vtri nhóm chức

sau đó đến

mạch thẳng có mấy C đó, nếu có lk bội thì di chuyển chúng đến các vtri # nhau

sau khi đếm đủ đồng phân vtri lk bội oy thì giảm số C mạch chính xuống >>> nhánh

tip tục di chuyển nhánh

...

đến lúc thấy hết thì thui

:D:D:D

mấy bài này làm tự luận thì ko sao chứ làm trắc nghiệm thì chết chắc

S

scream9x

việc xác định hchc có bao nhiêu mạch cacbon rất dễ bạn ạ!
tìm số mạch cũng như tìm số đồng phân của ankan,anken... thôi. chỉ khác là mình chưa vội điền H vào mà điền chức trước sau đó mời điền H.

T

toxuanhieu

nhìn vào số C. Đầu tiên cứ viết hết C thành mạch thẳng dài.
Sau đó nhìn vào tính đối xứng của mạch đó rùi bẻ dần từng C một xuống tạo thành mạch C khác.
VD: C-C-C-C
nhìn thấy rằng 2C ở 2 bên và 2C ở giữa đối xứng nhau do kiểu liên kết và ntử liên kết với giống nhau nên ta có thể bẻ C ở ngoài xuống:
C-C(C)-C () tức là phân nhánh ở đó.

Top Bottom