[Hoá 11] Bài tập CO2 tác dụng hỗn hợp dd bazơ

Y

yuunari

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Sục [TEX]CO_2[/TEX] vào 200ml hỗn hợp gồm KOH 1M và [TEX]Ba(OH)_2[/TEX] 0,75M. Sau khi khí bị hấp thụ hoàn toàn thấy tạo ra 23,64 gam kết tủa. Tính thể tích khí đã dùng?

2. Sục 2,24l khí [TEX]CO_2[/TEX](đktc) và 100ml dung dịch hỗn hợp KOH 1M và [TEX]Ba(OH)_2[/TEX] 0,75M. Sau khi khí bị hấp thụ hoàn toàn thấy tạo ra m gam kết tủa. Tính m?

socviolet said:
Chú ý tiêu đề: [Hoá 11] + Tiêu đề
 
Last edited by a moderator:
A

anhtraj_no1

1.

TH1 .
nCO2=nkeˆˊt tủa=23,64197=0,12Vn_{CO_2} = n_{\text{kết tủa}} = \frac{23,64}{197} = 0,12 \rightarrow V

TH2 .
nCO2=nOHnkeˆˊt tủa=0,50,12=0,38Vn_{CO_2} = n_{OH^-} - n_{\text{kết tủa}} = 0,5 - 0,12 = 0,38 \rightarrow V

2.

nCO2=0,1n_{CO_2} = 0,1
nKOH=0,1n_{KOH} = 0,1
nBa(OH)2=0,075n_{Ba(OH)_2} = 0,075
nOH=0,25n_{OH^-} = 0,25

nCO32=nOHnCO2=0,250,1=0,15n_{CO_3^{2-}} = n_{OH^-} - n_{CO_2} = 0,25 - 0,1 = 0,15
nBa2+=0,15n_{Ba^{2+}} = 0,15 nên nkeˆˊt tủa=nBa2+=0,15n_{\text{kết tủa}} = n_{Ba^{2+}} = 0,15
mkeˆˊt tủa=0,15.197=29,55gamm_{\text{kết tủa}} = 0,15.197 = 29,55 gam
 
Last edited by a moderator:
Top Bottom