[Hóa 10] Toán halogen-thử sức nhé

P

phat_tai_1993

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ Đốt 40,6 gam một hợp kim gồm Al và Zn trong bình đựng khí clo thu được 65,45 gam hỗn hợp rắn. Cho hỗn hợp rắn này tan hết vào trong dd HCl thì thu được dd V (l) khí H2 (đktc). Dẫn V (l) khí này đi qua ống đựng 80 gam CuO nung nóng. Sau một thời gian thấy trong ống còn lại 73,32 gam chất rắn và chỉ còn 80% khí H2 tham gia phản ứng. Xác định % khối lượng của các kim loại trong hợp kim ban đầu.
Mình muốn các bạn gợi ý, nên xin đừng ai post đáp án lên, mình mong được cái bạn gợi ra giúp mình phương hướng, còn phẩn giải mình muốn tự tìm. Cảm ơn các bạn rất nhiều, gợi ý chi tiết giùm mình nhé! :khi (189):

Last edited by a moderator:
L

long15

Đốt 40,6 gam một hợp kim gồm Al và Zn trong bình đựng khí clo thu được 65,45 gam hỗn hợp rắn
cái này đang còn dư kim loại

Dẫn V (l) khí này đi qua ống đựng 80 gam CuO nung nóng. Sau một thời gian thấy trong ống còn lại 73,32 gam chất rắn và chỉ còn 80% khí H2 tham gia phản ứng

ta thấy có sự thay đổi khối lượng củaCuO đó chính là mất O trong CuO thì tính được khối lượng O và từ đó tính được H2
ta có 1 pt về khối lượng kim loại
1 pt về số mol kim loại dựa theo số mol Cl trong các muối thì 1 phần đã tính được ở ban đầu
và 1 phàn Cl tính được thông qua H2

Em tự làm được rồi đấy

P

phat_tai_1993

Em cảm ơn anh Long rất nhiều. Bài đó mình tính khối lượng clo bằng cách tính độ chênh lệch khối lượng của chất rắn và hợp kim sau phản ứng 1 phải ko anh?

Last edited by a moderator:
Top Bottom