[Hóa 10] giải thích giùm mình với

P

phat_tai_1993

Z

zero_flyer

hình như là Flo khi cho vào dung dịch muối sẽ không tác dụng với dd muối và t/d với nước trong dung dịch

O

oack

Flo tác dụng đc với [TEX]H_2O[/Tex] à :D quên rùi :p
tui nghĩ là do liên kết của phân tử Flo mạnh lên nó sẽ ko tách ra để phản ứng với dung dịch muối :)

Z

zero_flyer

nói tầm phào
Flo tác dụng mãnh liệt với nước, phản ứng toả nhiệt mạnh, phát sáng và gây nổ ngay trong điều kiện nhiệt độ thấp
[tex]2F_2+2H_2O=>4HF+O_2[/tex]

• Like
Reactions: Bong1209
H

hidro_cacbon

Flo có thể khử được clo, brom và iot ra khỏi dd muối của nó ko? Theo mình chắc ko thể, nhưng mình ko hiểu lí do tại sao, có bạn nào giải thích giùm mình ko, mình cảm ơn rất nhiều! :khi (85):

Flo có độ âm điện lớn hơn cả clo, brom và iot. Halogen mạnh có thể đẩy được halogen yếu hơn hoặc các PK yếu khác ra khỏi muối.

Z

zero_flyer

Flo có độ âm điện lớn hơn cả clo, brom và iot. Halogen mạnh có thể đẩy được halogen yếu hơn hoặc các PK yếu khác ra khỏi muối.

cái tính chất này đúng cho mọi halogen nhưng trừ Flo ra nhé, anh nghĩ thế, vì Flo sẽ t/d với nước trong dung dịch muối, giống như trường hợp Na t/d với HCl ấy mà

Last edited by a moderator:
L

long_92

cái này bạn nói không sai nhưng nó chỉ đúng cho muối khan cho toàn bộ halogen thôi

còn khi cho vào dd thì nói như zero là đúng rồi à

Flo tác dụng mãnh liệt với nước, phản ứng toả nhiệt mạnh, phát sáng và gây nổ ngay trong điều kiện nhiệt độ thấp
2F_2+2H_2O=>4HF+O_2

T

tobzo

giống như trường hợp Na t/d với HCl ấy mà
Nhớ là đã nói 1 lần về vụ này. Các bạn lớp 11 hay nhầm lẫn Na cho vào dd HCl thì tác dụng với nước trước. Sai hoàn toàn nhé. Thầy nào sách nào bảo thế chỉ tớ coi để tớ đàm đạo.
Do thế điện cực chuẩn của cặp oxi hoá - khử [TEX]E^o_{2H^+/H_2} = 0,00V[/TEX], còn thế điện cực chuẩn của cặp oxi hoá khử của kim loại kiềm có giá trị từ -3,05V đến -2,71V ; thế điện cực của hidro là [TEX]E^o_{H_2O/H_2} = -0,41V[/TEX] nên các kim loại kiềm sẽ tác dụng với axit trước.

P

pttd

mình không được học chương trình của chuyên nên chưa biết khái niệm của "thế cực chuẩn" là gì???nhưng mà mình biết khi cho Na vào dung dịch HCl thì Na tác dụng với dung dịch axit trước,vì H+(trong axit) sẽ linh động hơn H+(trong nước).Vậy thui^^.Mà phiền tobzo thuyết giảng 1 bài về "thế cực chuẩn" được không???muốn học hỏi chút mà^^

Top Bottom