[hóa 10]bài toán tìm kim loại

A

anhtraj_no1

Bài 1) Hòa tan hoàn toàn 1,08g kim loại R thuộc nhóm IIiA trong BTH bằng V(ml) dd HCl 2M lấy dư 25% so với lý thuyết thu được 1,344 lít khí hidro(dkc)
a) tìm kim loại R
b) tính thể tích V

chú ý tiêu đề : [hóa 10] + tiêu đề
[TEX] nH_2[/TEX] = 0,06 mol

=> [TEX]n_R [/TEX]= 0,04 mol

[TEX]2R + 6HCL ------------> 2RCL_3 + 3H_2[/TEX]

=> [TEX]M_R [/TEX]= [TEX]\frac{1,08}{27}[/TEX] = 27 => Al

[TEX]n_{HCL} [/TEX]= 0,12 mol

=>[TEX]V_{HCL}[/TEX] = [TEX]\frac{0,12}{2}[/TEX] = 0,6 L

[TEX]V_{HCL}[/TEX] dư 25% =>[TEX] V_{HCL}[/TEX] đã dùng = 125%

=> [TEX]V_{HCL} [/TEX]= [TEX]\frac{0,6 . 125}{100}[/TEX] = 0,75 L
 
A

anhtraj_no1

Bài 3) Cho 2,4g kim loại X t/d vừa đủ với V ml dd HCl 1M thu được dd A và 2,24 lít khí H2
a) Xác định tên kim lọại X
b) tính Cm muối clorua dd A (mình hỏi câu b)


chú ý tiêu đề : [hóa 10] + tiêu đề
bài 3 :

nH_2 = 0,1 mol

[TEX] X + xHCL ---------------> XCl_x + \frac{x}{2}H_2[/TEX]

=> [TEX]n_X [/TEX]=[TEX] \frac{0,2}{x}[/TEX]

=> [TEX]M_x[/TEX] = [TEX]\frac{2,4}{0,2}[/TEX] = 12

nếu X hóa trị 1 => 12 .1 = 12 ( loại )
nếu X hóa trị 2 => 12 .2 = 24 => Mg
nếu X hóa trị 3 => 12 .3 = 36 ( loại )

[TEX]n_{HCL}[/TEX] = 0,2 mol

=> [TEX]V_{HCL}[/TEX] = [TEX]\frac{0,2}{1}[/TEX] = 0,2 L

[TEX]nMgCL_2 [/TEX] = 0,1 mol

[TEX]Mg + 2HCL --------------> MgCL_2 + H_2[/TEX]

mà [TEX]V_{HCL}[/TEX] = [TEX]V_{MgCL_2}[/TEX] = 0,2 L

=> [TEX]Cm_{MgCL_2}[/TEX] = [TEX]\frac{0,1}{0,2} [/TEX]= 0,5 M
 
A

anhtraj_no1

Bài 2) Cho 4,48g 1 oxit của kim loại X thuộc nhóm IIA tác dụng vừa đủ với 100ml dung dịch H2SO4 0.8M thu được dung dịch A
a) Xác định công thức oxit kim loại X
b) Cô cân dd A thu được 13,76 tinh thể muối ngậm nước. Xác định công thức muối ngâm nước

Bài 4 Hoà tan 3,9g kim loại X cần dùng V ml dung dịch HCl 1M (D=1,037g/ml) thấy có 1,344 lít khí H2 thoát ra (dktc)
a)Xác định kim loại X
b) Tính nồng độ phần trăm muối clorua của mình hỏi câu b)

chú ý tiêu đề : [hóa 10] + tiêu đề
bài 2:

[TEX]n_{H_2SO_4}[/TEX] = [TEX]n_{XO} [/TEX]= 0,08 mol

[TEX]XO + H_2SO_4 -------> XSO4 + H_2O[/TEX]

=> [TEX]M_{XO} [/TEX]= [TEX]\frac{4,48}{0,08} [/TEX]= 56 g

mà công thức là XO

X + 16 = 56
=> X = 40 là Ca

bài 4 :

[TEX]nH_2 [/TEX]=0,06 mol

[TEX]X + xHCL ----------------> XCL_x + \frac{x}{2}H_2[/TEX]

=> [TEX]M_X[/TEX] = [TEX]\frac{3,9}{0,06}[/TEX] = 65 => Zn

[TEX]n_{ZnCL_2} [/TEX]= 0,06 mol
=> [TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,06 . 136 = 8,16 g

[TEX]Zn + 2HCL -------------> ZnCL_2 + H_2 [/TEX]

[TEX]m_{dd.ZnCL_2} = m_{Zn} + m_{HCL} - m_{H_2}[/TEX]
..........................=3,9 + 4,38 - 0,12
=> = 8,16 g

[TEX]C% = \frac{m_{Ct}}{m_{dd}} [/TEX].100

[TEX]V_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1 = 0,12 L

[TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1,037 = 0,12444 g

C%= [TEX]\frac{0,12444}{8,16}[/TEX] .100 = 1,525 %
 
L

lords

bài 3 :

nH_2 = 0,1 mol

[TEX] X + xHCL ---------------> XCl_x + \frac{x}{2}H_2[/TEX]

=> [TEX]n_X [/TEX]=[TEX] \frac{0,2}{x}[/TEX]

=> [TEX]M_x[/TEX] = [TEX]\frac{2,4}{0,2}[/TEX] = 12

nếu X hóa trị 1 => 12 .1 = 12 ( loại )
nếu X hóa trị 2 => 12 .2 = 24 => Mg
nếu X hóa trị 3 => 12 .3 = 36 ( loại )

[TEX]n_{HCL}[/TEX] = 0,2 mol

=> [TEX]V_{HCL}[/TEX] = [TEX]\frac{0,2}{1}[/TEX] = 0,2 L

[TEX]nMgCL_2 [/TEX] = 0,1 mol

[TEX]Mg + 2HCL --------------> MgCL_2 + H_2[/TEX]

mà [TEX]V_{HCL}[/TEX] = [TEX]V_{MgCL_2}[/TEX] = 0,2 L

=> [TEX]Cm_{MgCL_2}[/TEX] = [TEX]\frac{0,1}{0,2} [/TEX]= 0,5 M
tại sao VHCl=VMgCl2 vậy giải thích mình với @-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)
 
L

lords

bài 2:

[TEX]n_{H_2SO_4}[/TEX] = [TEX]n_{XO} [/TEX]= 0,08 mol

[TEX]XO + H_2SO_4 -------> XSO4 + H_2O[/TEX]

=> [TEX]M_{XO} [/TEX]= [TEX]\frac{4,48}{0,08} [/TEX]= 56 g

mà công thức là XO

X + 16 = 56
=> X = 40 là Ca

bài 4 :

[TEX]nH_2 [/TEX]=0,06 mol

[TEX]X + xHCL ----------------> XCL_x + \frac{x}{2}H_2[/TEX]

=> [TEX]M_X[/TEX] = [TEX]\frac{3,9}{0,06}[/TEX] = 65 => Zn

[TEX]n_{ZnCL_2} [/TEX]= 0,06 mol
=> [TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,06 . 136 = 8,16 g

[TEX]Zn + 2HCL -------------> ZnCL_2 + H_2 [/TEX]

[TEX]m_{dd.ZnCL_2} = m_{Zn} + m_{HCL} - m_{H_2}[/TEX]
..........................=3,9 + 4,38 - 0,12
=> = 8,16 g

[TEX]C% = \frac{m_{Ct}}{m_{dd}} [/TEX].100

[TEX]V_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1 = 0,12 L

[TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1,037 = 0,12444 g

C%= [TEX]\frac{0,12444}{8,16}[/TEX] .100 = 1,525 %

Bài 4 mZnCl2 là mct mà tính bằng thức m=n.M sao bạn lại tính bằng công thức m=V.D là sao
 
A

acidnitric_hno3

tại sao VHCl=VMgCl2 vậy giải thích mình với @-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)
Ừm, thường thường, nếu đề bài không nói gì thì ta tự hiểu là V thay đổi không đáng kể sau phản ứng em ạ.
Bởi vì khi ta cho kim loại vào dd thì V KL là không đáng kể nên Vsau = V trước.
 
A

acidnitric_hno3

bài 4 :

[TEX]nH_2 [/TEX]=0,06 mol

[TEX]X + xHCL ----------------> XCL_x + \frac{x}{2}H_2[/TEX]

=> [TEX]M_X[/TEX] = [TEX]\frac{3,9}{0,06}[/TEX] = 65 => Zn

[TEX]n_{ZnCL_2} [/TEX]= 0,06 mol
=> [TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,06 . 136 = 8,16 g

[TEX]Zn + 2HCL -------------> ZnCL_2 + H_2 [/TEX]

[TEX]m_{dd.ZnCL_2} = m_{Zn} + m_{HCL} - m_{H_2}[/TEX]
..........................=3,9 + 4,38 - 0,12
=> = 8,16 g

[TEX]C% = \frac{m_{Ct}}{m_{dd}} [/TEX].100

[TEX]V_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1 = 0,12 L

[TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1,037 = 0,12444 g

C%= [TEX]\frac{0,12444}{8,16}[/TEX] .100 = 1,525 %
Bài này thì em nhầm rồi!
Đầu tiên phải tìm V HCl rồi tính mdd HCl
Rồi từ đó mới tìm được mdd sau phản ứng.
 
Last edited by a moderator:
A

anhtraj_no1

Bài 4 mZnCl2 là mct mà tính bằng thức m=n.M sao bạn lại tính bằng công thức m=V.D là sao

đây là đang cần tìm [TEX]m_{dd}[/TEX] chứ công thức m=n.M là tính [TEX]m_{ct}[/TEX]

nó cho D =... để làm gì ?

mục đích là để tìm [TEX]m_{dd}[/TEX] lên ta phải dùng công thức m=V.D

để áp dụng phần C% bạn à !
 
L

lords

đây là đang cần tìm [TEX]m_{dd}[/TEX] chứ công thức m=n.M là tính [TEX]m_{ct}[/TEX]

nó cho D =... để làm gì ?

mục đích là để tìm [TEX]m_{dd}[/TEX] lên ta phải dùng công thức m=V.D

để áp dụng phần C% bạn à !

accccc nhưng ở trên bài 4 bạn đã tính mdd ZnCl2 bằng định luật bảo toàn khối lượng rùi mà xuống đây tính mdd chi nửa ko hỉu ??????????
 
A

anhtraj_no1

Bài này thì em nhầm rồi!

V = 0,12 L = 120ml ( phải đổi vì D đề bài cho có đơn vị là g/ml mà)

=> [TEX]m_{dd}[/TEX] = D.V = 1,037.120= 124,44g

[TEX]C_%[/TEX] = [TEX]\frac{8,16}{124,44}[/TEX] .100 =6,557%

câu b của bạn HNO3 đúng nè ! bạn xem nha , phần b của mình quên chưa đổi , sory

mình đã thêm chi tiết nhìn cho rõ rồi đó !
 
P

p_trk

bài 5 : hy vọng mình giải đúng
Kim loại A
AO + 2HCl = ACl2 + H2O
HCl + NaOH = NaCl + H2O
tính được số mol HCl dư : 0,3 - ( 5,6 * 2 )/ (A+16) = 0,1
=> A=40 => Ca
Biết được Ca các bạn tính được câu b
 
Y

your_ever

bài 2:

[TEX]n_{H_2SO_4}[/TEX] = [TEX]n_{XO} [/TEX]= 0,08 mol

[TEX]XO + H_2SO_4 -------> XSO4 + H_2O[/TEX]

=> [TEX]M_{XO} [/TEX]= [TEX]\frac{4,48}{0,08} [/TEX]= 56 g

mà công thức là XO

X + 16 = 56
=> X = 40 là Ca

bài 4 :

[TEX]nH_2 [/TEX]=0,06 mol

[TEX]X + xHCL ----------------> XCL_x + \frac{x}{2}H_2[/TEX]

=> [TEX]M_X[/TEX] = [TEX]\frac{3,9}{0,06}[/TEX] = 65 => Zn

[TEX]n_{ZnCL_2} [/TEX]= 0,06 mol
=> [TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,06 . 136 = 8,16 g

[TEX]Zn + 2HCL -------------> ZnCL_2 + H_2 [/TEX]

[TEX]m_{dd.ZnCL_2} = m_{Zn} + m_{HCL} - m_{H_2}[/TEX]
..........................=3,9 + 4,38 - 0,12
=> = 8,16 g

[TEX]C% = \frac{m_{Ct}}{m_{dd}} [/TEX].100

[TEX]V_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 .1 = 0,12 L

[TEX]m_{ZnCL_2}[/TEX] = 0,12 . 1,037 = 0,12444 g

C%= [TEX]\frac{0,12444}{8,16}[/TEX] .100 = 1,525 %
bạn làm sai rồi thì phải.
đầu tiên ta phải tính khối lượng dd HCl
nHCl=2*nH2=0.12 mol \Rightarrow V=0.12/1=0.12(l)=120 ml
mddHCl=D*V=0,12*1.037=124.44 g
\Rightarrowmdd sau pu=124.44+3.9-0.06*2=128.22 g
mctZnCl2=0.06*136=8.16 g
\RightarrowC% ZnCl2=8.16*100%/128.22= 6.36%
 
Y

your_ever

Bài 1) Hòa tan hoàn toàn 1,08g kim loại R thuộc nhóm IIiA trong BTH bằng V(ml) dd HCl 2M lấy dư 25% so với lý thuyết thu được 1,344 lít khí hidro(dkc)
a) tìm kim loại R
b) tính thể tích V

Bài 2) Cho 4,48g 1 oxit của kim loại X thuộc nhóm IIA tác dụng vừa đủ với 100ml dung dịch H2SO4 0.8M thu được dung dịch A
a) Xác định công thức oxit kim loại X
b) Cô cân dd A thu được 13,76 tinh thể muối ngậm nước. Xác định công thức muối ngâm nước

Bài 3) Cho 2,4g kim loại X t/d vừa đủ với V ml dd HCl 1M thu được dd A và 2,24 lít khí H2
a) Xác định tên kim lọại X
b) tính Cm muối clorua dd A (mình hỏi câu b)

Bài 4 Hoà tan 3,9g kim loại X cần dùng V ml dung dịch HCl 1M (D=1,037g/ml) thấy có 1,344 lít khí H2 thoát ra (dktc)
a)Xác định kim loại X
b) Tính nồng độ phần trăm muối clorua của mình hỏi câu b)

Bài 5) Cho 5,6g 1 oxit của kim loại X thuộc nhóm IIA tác dụng với 200ml dd HCl 1,5M thu được dd A Để trung hoà hết lượng axit dư trong dung dịch A người ta tiếp tục cho 200ml dd NaOH 0,5M vào dd A, thu được dd B
a) xác định kim loại X
b)Tính tổng khối lượng các chất tan trong dd B
mấy bạn giúp mình nha từ từ cũng được nhưng giải chi tiết nhé !!!!!! tksss


chú ý tiêu đề : [hóa 10] + tiêu đề
nHCl bd = o.2*0,15 = 0.3 mol
HCl + NaOH \Rightarrow NaCl + H2O
nHCl pu = nNaOH =0.1 mol
XO + 2HCl \Rightarrow XCl2 + H2O (1)
-->nHCl(1) = 0.3 - 0.1 = 0.2 mol -->nXO = 0.1 mol
(x + 16)*0.1 = 5.6 ---> X = 40 --> Ca.
m ct = mNaCl + m CaCl2 = 0.1*( 58.5 + 111) =16.95 g.
 
L

lords

Bài 5) Cho 5,6g 1 oxit của kim loại X thuộc nhóm IIA tác dụng với 200ml dd HCl 1,5M thu được dd A Để trung hoà hết lượng axit dư trong dung dịch A người ta tiếp tục cho 200ml dd NaOH 0,5M vào dd A, thu được dd B
a) xác định kim loại X
b)Tính tổng khối lượng các chất tan trong dd B

your_ever giải thích cho mình câu b tính tổng các chất tan trong dd B đi giải chi tiết nha :-B:-B:-B:-B
 
A

anhtraj_no1

Bài 5) Cho 5,6g 1 oxit của kim loại X thuộc nhóm IIA tác dụng với 200ml dd HCl 1,5M thu được dd A Để trung hoà hết lượng axit dư trong dung dịch A người ta tiếp tục cho 200ml dd NaOH 0,5M vào dd A, thu được dd B
a) xác định kim loại X
b)Tính tổng khối lượng các chất tan trong dd B

your_ever giải thích cho mình câu b tính tổng các chất tan trong dd B đi giải chi tiết nha :-B:-B:-B:-B

[TEX]RO + 2HCL -------------> ACL_2 + H_2O[/TEX]
0,1......0,2
[TEX]HCL + NaOH ----------> NaCL + H_2O[/TEX]
0,1........0,1.......................................0,1

=> [TEX]M_{RO} [/TEX]= 56

=> mặt khác M + 16 = 56
=> M = 40 Ca

chất tan thì gồm có NaCL

=> [TEX]m_{NaCL}[/TEX] = 0,1 . 58,5 = 5,85 gam
 
L

lords

[TEX]RO + 2HCL -------------> ACL_2 + H_2O[/TEX]
0,1......0,2
[TEX]HCL + NaOH ----------> NaCL + H_2O[/TEX]
0,1........0,1.......................................0,1

=> [TEX]M_{RO} [/TEX]= 56

=> mặt khác M + 16 = 56
=> M = 40 Ca

chất tan thì gồm có NaCL

=> [TEX]m_{NaCL}[/TEX] = 0,1 . 58,5 = 5,85 gam
đề kêu tính tổng chất tan trong dd B mà dd b dau ra ****************************???????
 
Top Bottom