[Hoá 10]ai giúp em mấy bài hóa đơn giản

Status
Không mở trả lời sau này.
P

ptmhedieu

Last edited by a moderator:
M

marik

Sak, sao bài Hóa lại post trong box toán thế này???
Đáp án là D vì 3 kl còn lại đều bị thụ động hóa. Riêng với Cu phản ứng đc với HNO3 tạo khí NO hóa nâu trong không khí

J

jenjen00

em giải thích thế này mong mọi người sửa giùm
đáp án là Cu vì Cu hok phản ứng đc với axit sunfuarit và pư đc với HNO_3 còn các chất còn lại thì có thể pư đc với cả 2 chất

M

marik

đáp án là Cu vì Cu hok phản ứng đc với axit sunfuarit và pư đc với HNO_3 còn các chất còn lại thì có thể pư đc với cả 2 chất
Hic, cả 3 cái còn lại đều bị thụ động hóa trong H2SO4 loãng và HNO3 loãng!

J

jun11791

Cả Cr, Fe, Al đều bị thụ động hóa trg HNO3 và H2SO4 đặc nguội chớ

T

thanhnhan_1404

ý kiến của em hoàn toàn sai vì
***Cr, Al, Fe đều thụ động với dd H2SO4(đặc nguội) và HNO3(đặc nguội) {tức là không phản ứng đó em}
***Cu không thể phản ứng với dd H2SO4 loãng nhưng nó lại phản ứng được với dd H2SO4 đặc
em chú ý nha

J

jun11791

Ngoài ra:
Và Cu cũng ko td được với HCl loãng nhg khi cớ mặt oxi trg ko khí thì nó td được, tạo ra dd muối đông màu xanh lam

[tex]2 Cu + 4 HCl + O_2 ----> 2 CuCl_2 + 2 H_2O[/tex]

J

jenjen00

cái vấn đề thụ động chiều nay trên lớp cô mới nói
cô còn cho biết thêm : ngay cả khi cho 3 kl trên vào H2SO4 đặc nguội rùi sau đó lấy ra cho vào H2SO4 loãng thì cũng hok pư
lí do : khi cho vào H2SO4 đặc nguội thì sẽ có 1 lớp màng bao quanh các kl này làm cho chúng hok pư đc với H2SO4 loãng

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom