HMF Confess HMF Confession số 423: Phương thức xét tuyển THPTQG 2023

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Năm nay em lên 11, cũng sắp sửa hơn 1 năm nữa là thi THPTQG rồi nên em có khá nhiều băn khoăn.

Mục tiêu của em là Ngôn ngữ Anh của ULIS hoặc Truyền thông đa phương tiện của HANU. Vừa rồi có đọc bài báo về việc NEU thay đổi phương thức xét tuyển vào năm 2023 nên em khá lo lắng một chút. Em học trường thường và không có ý định thi IELTS (do điều kiện kinh tế không cho phép) nên thay vào đó, em định sẽ thi ĐGNL của ĐHQG Hà Nội, rồi xét học bạ thì (theo tiêu chí hiện tại) liệu khả năng đỗ của em có cao không ạ? Học kì vừa rồi thì điểm tổng kết em chỉ được 8,8 và HSG tỉnh thì em cũng chỉ được giải ba thôi ạ :((((

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Năm nay em lên 11, cũng sắp sửa hơn 1 năm nữa là thi THPTQG rồi nên em có khá nhiều băn khoăn.

Mục tiêu của em là Ngôn ngữ Anh của ULIS hoặc Truyền thông đa phương tiện của HANU. Vừa rồi có đọc bài báo về việc NEU thay đổi phương thức xét tuyển vào năm 2023 nên em khá lo lắng một chút. Em học trường thường và không có ý định thi IELTS (do điều kiện kinh tế không cho phép) nên thay vào đó, em định sẽ thi ĐGNL của ĐHQG Hà Nội, rồi xét học bạ thì (theo tiêu chí hiện tại) liệu khả năng đỗ của em có cao không ạ? Học kì vừa rồi thì điểm tổng kết em chỉ được 8,8 và HSG tỉnh thì em cũng chỉ được giải ba thôi ạ :((((

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

HMF Confessioncố vào lấy cái vòng loại quốc gia nó dễ xét hơn em ạ cơ mà em đạt giải tỉnh có số cũng được rồi
với không nhất thiết phải căng thẳng với vấn đề tuyển thẳng/xét học bạ đâu vì giáo dục việt nam luôn thay đổi xoành xoạch mà,biết đâu sau năm nay người ta lại lấy % thptqg cao trở lại thì sao hoặc là chả phải thi cũng đậu đại học kk

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
Xin chào bạn nèee
Kỳ thi ĐGNL hiện tại đúng là đang rất hot và dự là còn bùng nổ rất nhiều vào năm kế tới...
Là 1 2k5 và hmm... Mình cũng dự định thi ĐGNL và tìm hiểu rất nhiều thì đầu tiên là mình muốn hỏi bạn đã thử làm 1 đề thi ĐGNL lần nào chưa nè?
Nếu chưa thì mình rất khuyến khích bạn làm thử đề của HM 1 lần xem kết quả như nào tại đây nhé! Hoặc có thể thì bạn tìm 1 đề của ĐGNL ĐHQGHCM làm thử nha vì mình nghĩ nó sẽ dễ thở hơn của Hà Nội á :>
À mình sẽ thả nhẹ 1 cái đề tham khảo của HSA tại đây nha, vì đề của HN rất khan hiếm nên mình cũng chỉ có vậy thui ấy :(
Còn về lời khuyên thì... hmm... bạn xem ảnh này trước ha, đây là 1 cái dự đoán về điểm của kì thi HSA năm nay. Nhấn mạnh đây là DỰ ĐOÁN thôi nha!
Năm nay theo mình biết là năm đầu tiên ĐHQGHN tổ chức kỳ thi đgnl nên nó "chưa phổ biến lắm...
Bạn thấy đấy, 2k5 cũng rất nhiều bạn giỏi, sắp tới thí sinh sẽ đông hơn rất nhiều và phổ điểm sẽ tăng...
Theo như mình biết thì 120+ là mức điểm rất an toàn của năm nay.... (nhưng không phải là năm của chúng ta ha =))) và theo mình năm tới sẽ tăng, có thể là nhiều luôn nha... Vậy nên bạn hãy chắc chắn là sẽ đc 100+ điểm thi năm tới để có thể an toàn sử dụng điểm đgnl và không lo lắng nhiều về kì thi THPTQG(vì ôn đồng thời cả 2 rất rất vất).
Và mình biết là kì thi ĐGNL ĐHQGHN sẽ gồm 7 môn: Toán, Văn, Lý, Hóa, Sinh, Sử, Địa và KHÔNG CÓ Tiếng Anh như của ĐHQG HCM nhé! Nó sẽ thiên về Tự nhiên nhiều hơn nên hãy chắc rằng bản thân ôn kỹ và tự tin về khả năng tự nhiên của mình nha bạn ^^
Chúc bạn sẽ tự tìm được câu trả lời của mình nè ^^
P/s: Theo mình thì 8,8 không phải là cao và nó còn tùy vào từng trường bạn học nữa... Nma 9,7 hay 9,8 thì là cao nhe :>

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình

HMF ConfessionXét học bạ trường top thì thường ngta xét học bạ của học sinh trường chuyên, mấy trường có trong danh sách nha cậu ơi. Mình không học trường chuyên nên không biết nhma mình nghe nói tổng kết của trường chuyên khá là cao đấy ạ. MÌnh nghĩ 8,8 không phải con số cao để cậu cạnh tranh được đâu ạ. Phấn đấu lên 9,5 9,6 có lẽ sẽ an toàn hơn chút chăng?

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Xét học bạ trường top thì thường ngta xét học bạ của học sinh trường chuyên, mấy trường có trong danh sách nha cậu ơi. Mình không học trường chuyên nên không biết nhma mình nghe nói tổng kết của trường chuyên khá là cao đấy ạ. MÌnh nghĩ 8,8 không phải con số cao để cậu cạnh tranh được đâu ạ. Phấn đấu lên 9,5 9,6 có lẽ sẽ an toàn hơn chút chăng?
Empe_Tchanz8.8 vẫn có khả năng cạnh tranh nếu cố gắng điểm thi các môn THPTQG nhé. Tổng kết 5 kỳ của mình còn chưa được 8.8.

View previous replies…

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình
mình cũng đang nói đến xét hb mà bạn. Tại bạn bảo 8.8 không phải là con số có thể cạnh tranh đó.
S I M OThì nó đúng là con số khó có thể canh tranh mà cậu? Cậu nhìn vào học bạ của trường chuyên thì rõ nhé. Bạn mình học chuyên, học bạ trên 9,0 là bth đó ạ.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Thì nó đúng là con số khó có thể canh tranh mà cậu? Cậu nhìn vào học bạ của trường chuyên thì rõ nhé. Bạn mình học chuyên, học bạ trên 9,0 là bth đó ạ.
Empe_TchanzBạn của bạn học trường chuyên, còn cá nhân mình cũng học trường chuyên, học bạ trên 9.0 là rất giỏi. Nói z là bạn cũng tự hiểu ha. Chuyên có chuyên this chuyên that, không phải chuyên nào cũng sẵn sàng cho học sinh điểm cao. Nhận định của bạn chưa đi từ thực tế khách quan. Còn biết vì sao phải đi từ thực tế khác quan thì lên ĐH biết liền nha.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Thì nó đúng là con số khó có thể canh tranh mà cậu? Cậu nhìn vào học bạ của trường chuyên thì rõ nhé. Bạn mình học chuyên, học bạ trên 9,0 là bth đó ạ.
Empe_Tchanztrước khi trúng tuyển mình cũng nghĩ là điểm 8.8 thấp á, nhưng sau khi trúng tuyển rồi thì mới biết đó không phải là con số quá đáng lo, có nhiều trường cũng cho điểm như trường mình. Tóm lại thì cứ tự tin mà học.

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình
trước khi trúng tuyển mình cũng nghĩ là điểm 8.8 thấp á, nhưng sau khi trúng tuyển rồi thì mới biết đó không phải là con số quá đáng lo, có nhiều trường cũng cho điểm như trường mình. Tóm lại thì cứ tự tin mà học.
S I M OMình không học chuyên nên cũng không biết cụ thể. Nhma mình quen khá nhiều bạn trường chuyên. Không phải chỉ một trường mà có khá là nhiều trường các bạn nói 9,0 là con số bth. Không biết bạn chuyên gì ạ?

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Mình không học chuyên nên cũng không biết cụ thể. Nhma mình quen khá nhiều bạn trường chuyên. Không phải chỉ một trường mà có khá là nhiều trường các bạn nói 9,0 là con số bth. Không biết bạn chuyên gì ạ?
Empe_Tchanzmình chuyên LHP NĐ nhé

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha

HMF ConfessionNNA của ULIS và TTĐPT của HANU toàn là ngành hot cả đó em, nếu em muốn vào thì nên tập trung vào 1 cái thì mới có lợi thế được. Chị lấy ví dụ em có học bạ 8.8, ĐGNL tầm 105, HSG tỉnh Giải Ba, cũng nhiều yếu tố đó nhưng sẽ khó mà cạnh tranh với 1 bạn 130 điểm ĐGNL mà không có IELTS, HSG tỉnh, học bạ chỉ tầm 8.5, đại loại thế. Em nên nghiên cứu kĩ đề án năm nay, dự đoán xu hướng chung cho những năm sau để có phương án hợp lý nha.

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
NNA của ULIS và TTĐPT của HANU toàn là ngành hot cả đó em, nếu em muốn vào thì nên tập trung vào 1 cái thì mới có lợi thế được. Chị lấy ví dụ em có học bạ 8.8, ĐGNL tầm 105, HSG tỉnh Giải Ba, cũng nhiều yếu tố đó nhưng sẽ khó mà cạnh tranh với 1 bạn 130 điểm ĐGNL mà không có IELTS, HSG tỉnh, học bạ chỉ tầm 8.5, đại loại thế. Em nên nghiên cứu kĩ đề án năm nay, dự đoán xu hướng chung cho những năm sau để có phương án hợp lý nha.
ng.htrang2004Bạn 130đ ĐGNL nó có tầm 0,001% thôi chị...theo em biết năm nay mới có và có khoảng 3 người... 1 người 135 và 2 người 131

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
NNA của ULIS và TTĐPT của HANU toàn là ngành hot cả đó em, nếu em muốn vào thì nên tập trung vào 1 cái thì mới có lợi thế được. Chị lấy ví dụ em có học bạ 8.8, ĐGNL tầm 105, HSG tỉnh Giải Ba, cũng nhiều yếu tố đó nhưng sẽ khó mà cạnh tranh với 1 bạn 130 điểm ĐGNL mà không có IELTS, HSG tỉnh, học bạ chỉ tầm 8.5, đại loại thế. Em nên nghiên cứu kĩ đề án năm nay, dự đoán xu hướng chung cho những năm sau để có phương án hợp lý nha.
ng.htrang2004Chị chỉ lấy ví dụ thôi, ý chị ở đây là tập trung một cái thật nổi bật chứ không nên dàn trải á. Còn 130đ thì chắc chưa nổi 0.001% đâu :vv

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng

HMF ConfessionMình nghĩ bạn nên cố gắng hơn vào kì thi ĐGNL của ĐHQGHN để xét tuyển và cố gắng tăng điểm học bạ của năm lớp 12 nhé! Còn về điểm học bạ, thì mình thấy con số 8.8 chưa thật sự an toàn cho bạn đâu, nên hãy cố gắng trong năm 12 để cải thiện điểm học bạ lên một chút nữa nhé!
Năm nay đã có nhiều trường công bố điểm học bạ và điểm ĐGNL đạt chuẩn để vào trường rồi đấy ạ, bạn cũng có thể tham khảo điểm của trường mình xét (Theo phương thức bạn xét ấy) để dự tính điểm nha. Thường thì điểm xét học bạ sẽ có xu hướng tăng hoặc ít nhất giữ nguyên so với năm trước nhé. Mình lấy vd ngành mình học của trường mình (Học viện ngân hàng) nhé. Năm ngoái xét học bạ ngành Luật kinh tế (HVNH) điểm đầu vào là 26 (với hệ chuyên) và 27 (với hệ thường), thì năm nay điểm học bạ đã tăng lên 28.25 cho cả hai hệ. Tương tự các ngành khác cũng có sự tăng nhẹ, từ 0.25 đến 1đ so với năm ngoái nè. Với số lượng thí sinh ngày càng tăng, điểm học bạ nhiều nơi cũng khá cao, thì xu hướng tăng điểm trong phương thức này cũng không phải là không có. Vì vậy nếu muốn chắc chắn suất học bạ, thì bạn phải cố gắng hơn cho năm học tới, vì không ai nói trước được điều gì cả nhé!!

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An

HMF Confessionmn cho em hỏi trường hau có xét tuyển phương thức thi đánh giá năng lực không ạ tại iem có lên tìm gg mà k có ra toàn mấy quảng cáo =(( tiện thể nếu có thì chỉ chọn đc nhành j thôy ạ??

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
mn cho em hỏi trường hau có xét tuyển phương thức thi đánh giá năng lực không ạ tại iem có lên tìm gg mà k có ra toàn mấy quảng cáo =(( tiện thể nếu có thì chỉ chọn đc nhành j thôy ạ??
aaa ThoòngTheo chị được biết thì năm nay HAU có xét tuyển bằng phương thức này nhé.
Trong đó nhóm ngành/ ngành xét theo phương thức này đó là:
1. Nhóm ngành 4 (Gồm các ngành Kỹ thuật cấp thoát nước, Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Kỹ thuật hạ tầng đô thị), Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Kỹ thuật môi trường đô thị), Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Công nghệ cơ điện công trình), Kỹ thuật xây dựng công trình giao thông): 15% chỉ tiêu được xét tuyển dựa vào kết quả kiểm tra năng lực của Đại học Quốc gia Hà Nội.
2. Chuyên ngành Xây dựng dân dụng và công nghiệp: 15% chỉ tiêu được xét tuyển dựa vào kết quả kiểm tra năng lực của ĐH Quốc gia Hà Nội.

• Love
Reactions: Marcco
View previous replies…

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Theo chị được biết thì năm nay HAU có xét tuyển bằng phương thức này nhé.
1. Nhóm ngành 4 (Gồm các ngành Kỹ thuật cấp thoát nước, Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Kỹ thuật hạ tầng đô thị), Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Kỹ thuật môi trường đô thị), Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Công nghệ cơ điện công trình), Kỹ thuật xây dựng công trình giao thông): 15% chỉ tiêu được xét tuyển dựa vào kết quả kiểm tra năng lực của Đại học Quốc gia Hà Nội.
2. Chuyên ngành Xây dựng dân dụng và công nghiệp: 15% chỉ tiêu được xét tuyển dựa vào kết quả kiểm tra năng lực của ĐH Quốc gia Hà Nội.
Võ Nguyễn Thu Uyêndạ hhihi e cảm ơn cj

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Võ Nguyễn Thu Uyênem tính thi vào thiết kế đồ hoạ mà thi khối V00 nên e cx sợ sợ

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Võ Nguyễn Thu Uyêncó thể thi khối A00 có trường FPT nma nhìn vào học phí thì bước chân lại chậm rãi lùi bước=((( chắc ở nhà đi làm phụ hồ =((((((((

Top Bottom