HMF Confess HMF Confession số 423: Phương thức xét tuyển THPTQG 2023

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Năm nay em lên 11, cũng sắp sửa hơn 1 năm nữa là thi THPTQG rồi nên em có khá nhiều băn khoăn.

Mục tiêu của em là Ngôn ngữ Anh của ULIS hoặc Truyền thông đa phương tiện của HANU. Vừa rồi có đọc bài báo về việc NEU thay đổi phương thức xét tuyển vào năm 2023 nên em khá lo lắng một chút. Em học trường thường và không có ý định thi IELTS (do điều kiện kinh tế không cho phép) nên thay vào đó, em định sẽ thi ĐGNL của ĐHQG Hà Nội, rồi xét học bạ thì (theo tiêu chí hiện tại) liệu khả năng đỗ của em có cao không ạ? Học kì vừa rồi thì điểm tổng kết em chỉ được 8,8 và HSG tỉnh thì em cũng chỉ được giải ba thôi ạ :((((
HMF ConfessionNNA của ULIS và TTĐPT của HANU toàn là ngành hot cả đó em, nếu em muốn vào thì nên tập trung vào 1 cái thì mới có lợi thế được. Chị lấy ví dụ em có học bạ 8.8, ĐGNL tầm 105, HSG tỉnh Giải Ba, cũng nhiều yếu tố đó nhưng sẽ khó mà cạnh tranh với 1 bạn 130 điểm ĐGNL mà không có IELTS, HSG tỉnh, học bạ chỉ tầm 8.5, đại loại thế. Em nên nghiên cứu kĩ đề án năm nay, dự đoán xu hướng chung cho những năm sau để có phương án hợp lý nha.

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
NNA của ULIS và TTĐPT của HANU toàn là ngành hot cả đó em, nếu em muốn vào thì nên tập trung vào 1 cái thì mới có lợi thế được. Chị lấy ví dụ em có học bạ 8.8, ĐGNL tầm 105, HSG tỉnh Giải Ba, cũng nhiều yếu tố đó nhưng sẽ khó mà cạnh tranh với 1 bạn 130 điểm ĐGNL mà không có IELTS, HSG tỉnh, học bạ chỉ tầm 8.5, đại loại thế. Em nên nghiên cứu kĩ đề án năm nay, dự đoán xu hướng chung cho những năm sau để có phương án hợp lý nha.
ng.htrang2004Bạn 130đ ĐGNL nó có tầm 0,001% thôi chị...theo em biết năm nay mới có và có khoảng 3 người... 1 người 135 và 2 người 131

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
NNA của ULIS và TTĐPT của HANU toàn là ngành hot cả đó em, nếu em muốn vào thì nên tập trung vào 1 cái thì mới có lợi thế được. Chị lấy ví dụ em có học bạ 8.8, ĐGNL tầm 105, HSG tỉnh Giải Ba, cũng nhiều yếu tố đó nhưng sẽ khó mà cạnh tranh với 1 bạn 130 điểm ĐGNL mà không có IELTS, HSG tỉnh, học bạ chỉ tầm 8.5, đại loại thế. Em nên nghiên cứu kĩ đề án năm nay, dự đoán xu hướng chung cho những năm sau để có phương án hợp lý nha.
ng.htrang2004Chị chỉ lấy ví dụ thôi, ý chị ở đây là tập trung một cái thật nổi bật chứ không nên dàn trải á. Còn 130đ thì chắc chưa nổi 0.001% đâu :vv

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Năm nay em lên 11, cũng sắp sửa hơn 1 năm nữa là thi THPTQG rồi nên em có khá nhiều băn khoăn.

Mục tiêu của em là Ngôn ngữ Anh của ULIS hoặc Truyền thông đa phương tiện của HANU. Vừa rồi có đọc bài báo về việc NEU thay đổi phương thức xét tuyển vào năm 2023 nên em khá lo lắng một chút. Em học trường thường và không có ý định thi IELTS (do điều kiện kinh tế không cho phép) nên thay vào đó, em định sẽ thi ĐGNL của ĐHQG Hà Nội, rồi xét học bạ thì (theo tiêu chí hiện tại) liệu khả năng đỗ của em có cao không ạ? Học kì vừa rồi thì điểm tổng kết em chỉ được 8,8 và HSG tỉnh thì em cũng chỉ được giải ba thôi ạ :((((

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
HMF Confessionmn cho em hỏi trường hau có xét tuyển phương thức thi đánh giá năng lực không ạ tại iem có lên tìm gg mà k có ra toàn mấy quảng cáo =(( tiện thể nếu có thì chỉ chọn đc nhành j thôy ạ??

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
mn cho em hỏi trường hau có xét tuyển phương thức thi đánh giá năng lực không ạ tại iem có lên tìm gg mà k có ra toàn mấy quảng cáo =(( tiện thể nếu có thì chỉ chọn đc nhành j thôy ạ??
aaa ThoòngTheo chị được biết thì năm nay HAU có xét tuyển bằng phương thức này nhé.
Trong đó nhóm ngành/ ngành xét theo phương thức này đó là:
1. Nhóm ngành 4 (Gồm các ngành Kỹ thuật cấp thoát nước, Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Kỹ thuật hạ tầng đô thị), Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Kỹ thuật môi trường đô thị), Kỹ thuật cơ sở hạ tầng (Chuyên ngành Công nghệ cơ điện công trình), Kỹ thuật xây dựng công trình giao thông): 15% chỉ tiêu được xét tuyển dựa vào kết quả kiểm tra năng lực của Đại học Quốc gia Hà Nội.
2. Chuyên ngành Xây dựng dân dụng và công nghiệp: 15% chỉ tiêu được xét tuyển dựa vào kết quả kiểm tra năng lực của ĐH Quốc gia Hà Nội.

• Love
Reactions: Marcco
View previous replies…

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
HMF ConfessionUầy chị em mình giống nhau về mục tiêu và trường ghê ! Em nghĩ 8.8 là số điểm cũng chưa khả quan cho lắm nếu muốn vào ULIS hay HANU mà không thi IELTS. Nhưng c cũng đừng lo lắng quá, vẫn còn một chút thời gian để cố gắng vì vậy, hãy cố gắng lên chị nha^^ Chị em mình cùng cố gắng nàoo^^

• Like
Reactions: Marcco
Top Bottom