Help: So Sánh t sôi của 2 ruou

N

nguyenhuong

theo mình đoán thì propanol_1 có nhiệt độ sôi cao hơn và tan trong nước tốt hơn.

B

bigmove

propanol_2:
có nhiệt độ sôi thấp hơn do phân nhánh làm tăng tính đối xứng cầu và giảm sự tiếp xúc giữa các phân tử
độ tan thấp hơn vì propanol_1 tan vô hạn mà

L

lehoanganh007

CH3-CH2-CH2-OH có nhiệt độ sôi cao hơn vì có mạch các bon dài hơn nên diện tiếp xúc bề mặt giữa 2 phân tử nhiều hơn --> liên kết Vanderwaals mạnh hơn ( cụ thể là lực phân tán london ) so với CH3 -CH(OH)-CH3

Về vấn đề này các bạn nên đọc topic mỗi mgayf một bài hóa hay ngày thứ 17

L

lehoanganh007

xcruxx said:
thế còn tính tan dựa vào cái j vậy
Tính tan dựa vào liên kết H liên phân tử tạo được với nước
Propanol là rượu tan vô hạn trong nước nên đồng phân của nó cũng vậy
Cái này mà so sánh thì hơi khó
Nhưng cái CH3-CH(OH)-CH3 có lẽ sẽ tan kém hơn Cái kia một tí vì lực Vanderwaals yếu hơn ( Lực này cũng ảnh hưởng đến tính tan tương đương Lực H )

L

lehoanganh007

Đó là lực hút tĩnh điện giữa các phân tử do sự phân cực tạm thời hoặc thường trực trong phân tử

B

bigmove

Lực hút Van đe Van có bản chất tĩnh điện, song yếu. Gồm 3 thành phần:
1:lực định hướng, phát sinh giữa các phân tử phân cực. Phân tử càng phân cực thì lực định hướng càng mạnh.
2:lực cảm ứng. Lực này xuất hiện giữa các phân yử phân cực và không phân cực nhờ hiện tượng cảm ứng.
3:lực khuếch tán. Lực này giữ vai trò hơn cả, là lực hút xuất hiện giữa các phân tử không phân cực(và cả những phân tử phân cực).Do sự vân động không ngừng của các e và các nhân nguyên tử, đẫ xuất hiện những lưỡng cực nhất thời, gây nên sự hút lẫn nhau giữa các phân tử

T

thaihang91

hoa hoc 12

người ta đã khó hỉu mà mấy bạn còn ra sức làm người ta khó hỉu thêm, hôg cần phải "thông thái" như vậy đâu, thật ra thì bạn cứ căn cứ vào liên kết hydro và hiệu ứng cảm là được rùi, những thứ này gần với sgk mà.

L

lehoanganh007

Re: hoa hoc 12

thaihang91 said:
người ta đã khó hỉu mà mấy bạn còn ra sức làm người ta khó hỉu thêm, hôg cần phải "thông thái" như vậy đâu, thật ra thì bạn cứ căn cứ vào liên kết hydro và hiệu ứng cảm là được rùi, những thứ này gần với sgk mà.
muốn hỉu thì phải học mà
Có những bài ko thể chỉ đựa vào SGK đâu bạn ^^

N

nguyenthuylinh1503

lehoanganh007 said:
thaihang91 said:
muốn hỉu thì phải học mà
Những cái mà chỉ có sách giao' khao ko làm được thì ko thi ĐH đâu . đừng nghĩ sâu xa qua'. biết là phải nói vậy để mọi người hiểu nhuung ko cần thể hiện vậy đâu. Biết nhiều thứ như bạn chưa hẳn là giỏi đâu.! thi Đại học ko phải chỉ dàn cho con nhà giàu.vậy nên đề thi ko nàm ngoài SGK .vì nhà nghèo ko có tièn mua sách nâng cao hoc .! đừng lớn tiếng. bài này kiến thức SGK la đủ.

L

lehoanganh007

nguyenthuylinh1503 said:
lehoanganh007 said:
thaihang91 said:
muốn hỉu thì phải học mà
Những cái mà chỉ có sách giao' khao ko làm được thì ko thi ĐH đâu . đừng nghĩ sâu xa qua'. biết là phải nói vậy để mọi người hiểu nhuung ko cần thể hiện vậy đâu. Biết nhiều thứ như bạn chưa hẳn là giỏi đâu.! thi Đại học ko phải chỉ dàn cho con nhà giàu.vậy nên đề thi ko nàm ngoài SGK .vì nhà nghèo ko có tièn mua sách nâng cao hoc .! đừng lớn tiếng. bài này kiến thức SGK la đủ.
bạn cho rằng tui phân biệt giàu và nghèo đó ư :-o
uhm
nếu bạn có thể giải thích bằng sách giáo khoa thôi thì xin mời
tui có nhận mình giỏi đâu mà
tui chỉ giải thích cho các bạn ấy hiểu

Top Bottom