help me tớ cần gấp sáng thứ hai rồi

M

muatuyet_07

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. thế nào là vi sinh vật cơ hội ? Bệnh nhiểm trùng cơ hội?
2. Tại sao bệnh nhân AIDS ở giai đoạn đầu rất khó phát hiện? Giải thích các triệu chứng AIDS?
3. So sánh virut có vỏ ngoài và virut có vỏ trần?
4. Quá trình xâm nhiểm của HIV có điểm gì khác với phagow T2?
CÓ GÌ MẤY BẠN ADD NJCK TUI ĐỂ TIỆN LIÊN LẠC NÈ: noibuon_muatuyet07

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

Theo mình nghĩ, vi sinh vật cơ hội và bệnh cơ hội nghĩa là khi 1 virut của bệnh khác làm mất khả năng miễn dịch của cơ thể, lợi dụng thời cơ đó các vi sinh vật tấn công và làm cơ thể bị bệnh. Còn với virut có vỏ trần là nó chỉ có 2 phức hợp là axit nucleic và vỏ protein, còn virut có vỏ ngoài có thêm 1 vỏ bao bên ngoài vỏ capsit là lớp lipit kép và protein.
k biết có phải k nữa.

L

lan_anh_a

1. Một số vi sinh vật khi ở điều kiện thường ko gây bệnh nhưng khi cơ thể bị suy yếu hoặc hệ thống miễn dịch bị suy giảm thì chúng lại trở thành tác nhân gây bệnh, những vsv đó dc gọi là vsv cơ hộ. Bệnh do chúng gây ra gọi là bệnh cơ hội.
2. bệnh nhân AIDS ở giai đoạn đầu khó phát hiện do đó là giai đoạn sơ nhiễm (cửa sổ), các triệu chúng thường khoong biểu hiện hoặc biểu hiện nhẹ nên khó phát hiện dc.
các triệu chứng AIDS như tiêu chảy. viêm da, sưng hạch, mất trí...đều do các bệnh cơ hội gây nên do lúc này cơ thể đã mất khả năng miễn dịch...
3.Vi rút có vỏ ngoài và vi rút vỏ trần giống nhau là đều là vi rút
Khác nhau là vi rút vỏ trần chỉ gồm 2 thành phần cơ bản: lõi axnu và vỏ capsit còn vi rút có vỏ ngoài thì có thêm lớp vở ngoài và cả gai glico protein ở bề mặt vỏ ngoài.
4.quá trình xâm nhập :
- pha gơ: sử dụng enzim lizozim để phá vỡ thành tế bào chủ rồi mới bơm ax nu vào tế bào chất của tb chủ còn vỏ cap sit thì ở lại bên ngoài
-HIV:đưa cả nuceocapsit vào trong tb chất rồi cởi vỏ và giải phóng axit nuclêic..

Đấy bài làm của mình đấy. Có sai thì mọi người bảo nhé !

T

tiinoox

hj`
nhu the la` qua okie rui`!!!
chi~ dong gop them nha:)
cau 2: HIV(giai doan dau dan~ den AIDS) chung ta can~ hiu~ 2 van de`
van de` thu nhat la` no khong lam` ah~ huong~ truc tiep den co the~. no ko truc tiep gay, nó chỉ thầm lặng làm suy giảm hệ miễn dịch. sau đó đến khi ta phát hiện AIDS thi` luc doa' da~ qua' muộn và đế nhận bik nó chi~la` nho` vao` cac' benh lay nhiem~ khac'(SGK) đến bay gio` th`j ko lam` dc gi` nua~. cho` die thui!!!@!
van de` thu 2 la` AIDS la` mot loai virut. giong nhu bao loa`i khac no xam nhap vao` te bao`(((( neu ko co'' set' nghiem dang` hoan` thj` ko the~ phat noa dc!!!
chuc dui de~ voi con 9 nha_ mih` tự choa đó!!:)_

M

meo_may

bạn tiinoox viết cái gì mà khó đọc quá bài nào cũng thế hay sao ý
cứ viết bình thường như mọi người thì sao he

T

tiinoox

sr!!!
tại túi qua hơi buồn ngủ nên viết mí cái chi không hĩu nữa.
mấy bạn trên DD có nick yhaoo không>??? nếu có để lại cho tiinoox add nha!!
có gì thì chúng mình tiện hỏi nhau hơn ý mà>>> thế nghe mèo_máy:::

L

lan_anh_a

Hì Hì ! Qúa ok mà chả có ai cảm ơm lấy 1 câu nhỉ ? Buồn quá !!!
meo_may284

Last edited by a moderator:
Top Bottom