help me !!! càng nhanh càng tốt

G

girl_ngoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bài 1: một tế bào nguyên phân liên tiếp 5 làn
Hãy tìm :
a) số lượng tế bào cpn đc tạo thành
b) số lượng thoi vô sắc đc hình thành và biến mất
c) số lượng NST do môi trường cung cấp (bik mỗi tế bào coá 2n=8)
Bài 2:tại vùng sinh sản của ống dẫn sinh dục của ruồi giấm coá 6 tế bào sinh dục sơ khai .Nguyên nhân 3 lần liên tếip ,các tế bào con sinh ra đều đc chuyển sang vùng chín và trở thành tế bào sinh giao tử từ 6 tế bào sinh dục sơ khai nói trên .
Bài 3:Trong tế bào sinh dục của ruồi giấm đực coá ký hiệu các cặp hiêm sắc thể sau:AaBbDdXY(mỗi chữ cái ứng với 1NST)
a) hãy cho bik ký hiệu bộ NST ở các kỳ sau của giảm phân :kỳ trung gian, ký đầu 1,kỳ giữa 1, kỳ cuối1 ,kỳ giữa 2,kỳ cuối 2 (ko coá trao đổi chéo)

Mọi người giúp em nhanh với ...em đang cần gấp

K

khunglong_samset_gaoninja

bài 1: một tế bào nguyên phân liên tiếp 5 làn
Hãy tìm :
a) số lượng tế bào cpn đc tạo thành
b) số lượng thoi vô sắc đc hình thành và biến mất
c) số lượng NST do môi trường cung cấp (bik mỗi tế bào coá 2n=8)
Bài 2:tại vùng sinh sản của ống dẫn sinh dục của ruồi giấm coá 6 tế bào sinh dục sơ khai .Nguyên nhân 3 lần liên tếip ,các tế bào con sinh ra đều đc chuyển sang vùng chín và trở thành tế bào sinh giao tử từ 6 tế bào sinh dục sơ khai nói trên .
Bài 3:Trong tế bào sinh dục của ruồi giấm đực coá ký hiệu các cặp hiêm sắc thể sau:AaBbDdXY(mỗi chữ cái ứng với 1NST)
a) hãy cho bik ký hiệu bộ NST ở các kỳ sau của giảm phân :kỳ trung gian, ký đầu 1,kỳ giữa 1, kỳ cuối1 ,kỳ giữa 2,kỳ cuối 2 (ko coá trao đổi chéo)

Mọi người giúp em nhanh với ...em đang cần gấp
Bài 1.
a, số tết bào con được tạo thành
[TEX]2^5-1=31[/TEX]
b. ko bít (coi lại sau)
c. số lượng NST do môi trường cung cấp là:
[TEX]8.31=248 NST[/TEX]
Bài 2: ko rõ câu hỏi gì
Bài 3: Bài này trình bày viết ra khó lắm
còn bây giờ đi học GDQP đã,muộn mất roài.

C

camdorac_likom

ở kỳ trung gian, xảy ra sự nhân đôi ADN => nhân đôi NST
Các NST đơn sẽ thành NST kép AAaaBBbb... ( cứ thế )
kỳ đầu 1 , xảy ra trao đổi chéo nhưng do đây chỉ là tên NST chứ ko phải tên gen nên chưa xử lý được. Mà đề bài bảo ko trao đổi chéo nhỉ
kỳ giữa 1 tập trung thành hàng
kỳ sau 1 phân li thành 2 nhóm những NST kép sau AA, aa, BB, bb
Có thể AA với BB thành một nhóm hoặc với bb
kỳ cuối 1, bộ NST đơn bội kép
có thể cỏ 2 trong 4 tế bào mang AABB, AAbb, aaBB, aabb
kỳ giữa 2 , tập trung thành hàng thôi diễn ra như nguyên phân
kỳ sau, phân li thành 2 nhóm ở mỗi tế bào
kỳ cuối đơn bội đơn với Ab, AB, aB, ab ( nếu chỉ xét ở cấp độ tế bào thì ko thể ra cùng 1 lúc cả 4 cái này) đây chỉ là n~ TH có thể xảy ra

Top Bottom