Hệ sinh thái

R

rainbridge

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cô giải thích giúp em mấy câu này ạ

câu 1: Hoang mạc, đồng cỏ, đồng ruộng, rừng cây bụi, rừng rậm nhiệt đới là
a. các ví dụ về hệ sinh thái
b. các ví dụ về sự tương tác giữa các sinh vật
c. các giai đoạn của diễn thế sinh thái
d. những quần xã có cùng đầu vào và đầu ra của chu trình dinh dưỡng

Đáp án trong sách là câu a, vậy em muốn hỏi hoang mạc cũng được coi là một hệ sinh thái ạ? em thấy ở hoang mạc thì đâu có quần xã nào đâu? cô giải thích luôn giùm em tại sao câu c ko đúng ạ

câu 2: trong một hệ sinh thái, chuỗi thức ăn nào trong các chuỗi thức ăn sau cung cấp sinh khối có năng lượng cao nhất cho con người? (sinh khối của thực vật ở các chuỗi là bằng nhau)
a. thực vật-->dê-->người
b. thực vật-->người
c. thực vật--> động vật phù du --> cá--> người
d. thực vật--> cá--> chim--> trứng chim--> người

Đáp án là câu d. theo em nghĩ vì lên các bậc dinh dưỡng càng cao năng lượng càng giảm thì chuỗi nào có thực vật càng gần người thì sinh khối cung cấp cho người càng nhìu năng lượng, vả lại chỗ chim--> trứng chim thì đâu có gọi là chuỗi thức ăn ạ?

câu 3: chuỗi thức ăn của hệ sinh thái nước thường dài hơn hệ sinh thái trên cạn vì
a. HST dưới nước có đa dạng sinh học cao hơn
b. môi trường nước ko bị năng lượng ánh sáng mặt trời đốt nóng
c. môi trường nước có nhiệt độ ổn định
d. môi trường nước giàu chất dinh dưỡng hơn môi trường trên cạn

câu này cô giải thích giúp em nguyên nhân vì sao chọn câu c ạ :)

em cám ơn cô!

N

ngobaochauvodich

câu 1: Hoang mạc, đồng cỏ, đồng ruộng, rừng cây bụi, rừng rậm nhiệt đới là
a. các ví dụ về hệ sinh thái
b. các ví dụ về sự tương tác giữa các sinh vật
c. các giai đoạn của diễn thế sinh thái
d. những quần xã có cùng đầu vào và đầu ra của chu trình dinh dưỡng

Đáp án trong sách là câu a, vậy em muốn hỏi hoang mạc cũng được coi là một hệ sinh thái ạ? em thấy ở hoang mạc thì đâu có quần xã nào đâu? cô giải thích luôn giùm em tại sao câu c ko đúng ạ

Sao lại ko có quần xã nào: Có các loại chịu hạn như lạc đà, xương rồng..

câu 2: trong một hệ sinh thái, chuỗi thức ăn nào trong các chuỗi thức ăn sau cung cấp sinh khối có năng lượng cao nhất cho con người? (sinh khối của thực vật ở các chuỗi là bằng nhau)
a. thực vật-->dê-->người
b. thực vật-->người
c. thực vật--> động vật phù du --> cá--> người
d. thực vật--> cá--> chim--> trứng chim--> người

trứng chim rất giàu dinh dưỡng, cung cấp năng lượng cao nhất
khi nào ko có chữ sinh khối =>chọn ngay B
Câu này đã từng có 1 thời gian gây tranh cãi giữa các giáo viên chuyên LHP Sài Gòn, cuối cùng PGS TS Mai Sỹ Tuấn chọn D

Đáp án là câu d. theo em nghĩ vì lên các bậc dinh dưỡng càng cao năng lượng càng giảm thì chuỗi nào có thực vật càng gần người thì sinh khối cung cấp cho người càng nhìu năng lượng, vả lại chỗ chim--> trứng chim thì đâu có gọi là chuỗi thức ăn ạ?

câu 3: chuỗi thức ăn của hệ sinh thái nước thường dài hơn hệ sinh thái trên cạn vì
a. HST dưới nước có đa dạng sinh học cao hơn
b. môi trường nước ko bị năng lượng ánh sáng mặt trời đốt nóng
c. môi trường nước có nhiệt độ ổn định
d. môi trường nước giàu chất dinh dưỡng hơn môi trường trên cạn

câu này cô giải thích giúp em nguyên nhân vì sao chọn câu c

Ở trên cạn , có ngày nhiệt độ cao gây trời nóng, rồi lại có ngày có trời lạnh,.. không ổn định

môi trường nước nhiệt độ ổn định

M

megamind_bmt

mình thì nghĩ câu 2 đáp án D phải loại ngay từ đầu!! chẳng bao giờ có chuyện chim lại là thức ăn của trứng chim cả!!!! hihi!!! mình thấy sinh khối lớn nhất mà cung cấp năng lượng nhiều nhất phải là chuổi C!! năng lượng qua mỗi bậc dinh dưỡng giảm nhưng sinh khối của cá lại nhiều, nên nếu ăn nhiều cá thì vẫn no lâu hơn ăn nhiều thực vật chứ!!! hihi!!

Top Bottom