Sử 8 Hệ quả cuộc phát kiến địa lí

Trandung155

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
15
36
6
18
Hà Tĩnh

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Câu hỏi
Hệ quả sâu sắc nhất của các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế kỉ XVI? Hãy phân tích hệ quả trên?
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Hệ quả sâu sắc nhất của các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế kỉ XVI? Hãy phân tích hệ quả trên?
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Hệ quả sâu sắc nhất: mở ra con đường mới, chân trời mới, vùng đất mới, dân tộc mới, kiến thức mới
* Phân tích hệ quả: Từ sự phát triển của lực lượng sản xuất đã làm cho nhu cầu về vàng bạc, sử dụng hương liệu ngày càng tăng lên một cách nhanh chóng. Như từ thế kỷ XV con đường giao lưu buôn bán Từ Địa Trung Hải - Tây á do người Á Rập độc chiếm vấn đề cấp thiết đặt ra phải tìm ra con đường thương mại giữa phương Đông và Châu Âu.
+ Các cuộc phát kiến địa lí với mục đích tìm ra những con đường mới, vùng đất mới, chân trời mới ,những dân tộc mới, những kiến thức mới, tăng cường giao lưu giữa các châu lục vì nó đáp án đúng với cái mục tiêu ban đầu đặt ra
=> Chính vì thế đây là hệ quả sâu sắc nhất
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:
Bài 1 -Sự hình thành trật tự thế giới mới sau Chiến tranh thế giới thứ hai (1945 - 1949)
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

Last edited:

Thùylinh06

Học sinh
Thành viên
3 Tháng năm 2022
80
31
26
17
Hà Tĩnh
Câu hỏi
Hệ quả sâu sắc nhất của các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế kỉ XVI? Hãy phân tích hệ quả trên?
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn : Hệ quả sâu sắc nhất của các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế kỉ XVI? Hãy phân tích hệ quả trên? Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé
* Cuộc phát kiến địa lí nổ ra ( cuối thế kỉ XV- đầu thế kỉ XVI ) để lại hệ quả về hai mặt : tích cực và hạn chế
* Hệ quả sâu sắc nhất của cuộc phát kiến địa lí đó là về mặt tích cực
- Các cuộc phát kiến được coi như một “cuộc cách mạng thực sự trong lĩnh vực giao thông và tri thức. Mở mang tri thức khoa học cho con người biết chính xác về hành tinh, bề rộng và hình thái Trái Đất Đưa lại cho loài người những hiểu biết về con đường mới, vùng đất mới, dân tộc mới. Nhiều ngành khoa học mới có điều kiện phát triển: hải dương học, ngôn ngữ học, dân tộc học..
- Tăng cường giao lưu văn hóa Đông – Tây, tạo điều kiện cho văn hóa Tây Âu phát triển. Một nền văn hóa thế giới bắt đầu hình thành do việc xuất bản và truyền bá các sách, tập du kí và bản đồ địa lí giữa các châu lục.
- Thị trường thế giới được mở rộng. Các trung tâm thương mại chuyển từ Địa Trung Hải sang Đại Tây Dương. Phát kiến địa lí đem về cho tầng lớp thương nhân châu Âu những nguồn nguyên liệu quý giá vô tận, những kho vàng bạc châu báu khổng lồ, thúc đẩy thương nghiệp châu Âu phát triển,
- Phát kiến địa lí mở ra quá trình tích lũy nguyên thủy tư bản; thúc đẩy nhanh sự tan rã của quan hệ sản xuất phong kiến và sự ra đời của chủ nghĩa tư bản. Tầng lớp thương nhân ngày càng giàu có, đóng vài trò quan trọng trong đời sống chính trị - xã hội và trở thành giai cấp tư sản.
Trên đây là bài làm của mình bạn có thể tham khảo. Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Câu hỏi
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn : Hệ quả sâu sắc nhất của các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế kỉ XVI? Hãy phân tích hệ quả trên? Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé
- Hệ quả sâu sắc nhất của các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế ki XVI
Các cuộc phát kiến địa lí cuối thế kỉ XV đầu thế kỉ XVI đã đem lại nhiều hệ quả, trong đó hệ quả sâu sắc nhất là sự ra đời của chủ nghĩa tư bản ở Tây Âu.
* Phân tích
-Từ thế kỉ XVI, nền kinh tế hàng hóa châu Âu phát triển, mới ra quá trình tích lũy tư bản ban đầu, từ hai yếu tố, vốn (tư bản), và lao động làm thuê
+Sau các cuộc phát kiến địa lí, quý tộc và thương nhân Tây Âu ra sức gây chiến tranh xâm lược, cướp bóc của cải tài nguyên, vàng bạc của các nước châu Mĩ, châu Phi, châu Á, từ đó họ giàu có lên, tích lũy nguồn vốn đầu tiên
- Quá trình tích lũy ban đầu còn đòi hỏi có lao động làm thuê, được tạo ra do 1 cùng hai và tước đoạt tư liệu sản xuất của nông dân và thủ dân nghèo.
- Nhờ có quá trình tích lũy tư bản ban đầu ở Tây Âu đã xuất hiện những hình thức kinh doanh tư bản chủ nghĩa Nhiều công trường thủ công xuất hiện thay cho các phường hội sản xuất quy mô theo dây chuyển, chuyên môn hoá từng công đoạn, xuất hiện quan hệ bóc lột giữa chủ và thợ bằng quan hệ sản xuất tư bản chủ nghĩa hình thành
+ Trong thương nghiệp, các công ty thương mại thay cho các thương hội Trung đại.
+Trong nông nghiệp xuất hiện các trang trại tư bản chủ nghĩa với công nhan nông nghiệp theo chế độ làm công ăn lương Những biến đổi trong xã hội Tây Âu
+ Kinh tế tư bản chủ nghĩa phát triển, xã hội tỉnh thành các giai cấp món
+Quan hệ sản xuất tư bản chủ nghĩa hình thành trong lòng chế độ phong kiến
-Giai cấp tư sản có thể lực kinh tế nhưng chưa có địa vị xã hội trong xứng nên họ đấu tranh chống giai cấp quý tộc phong kiến trong suốt thời hậu kì trung đại.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: Cách mạng tháng mười Nga năm 1917 và công cuộc đấu tranh bảo vệ cách mạng ( 1917 - 1921 )
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Câu hỏi
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn:
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

* Hệ quả sâu sắc nhất: Đem lại hiểu biết về Trái Đất, con đường, tăng cường giao lưu văn hoá.
* Phân tích:
- Gia tăng hiểu biết về các châu lục, Trái Đất
+ Tìm ra vùng đất mới, châu lục mới, dân tộc mới, đại dương mới,...
+ Chứng minh Trái Đất hình cầu, bác bỏ các quan niệm sai lầm của giáo hội
+ Ra đời các ngành nghiên cứu mới, phát triển ngành hàng hải
- Các luồng di chuyển dân cư:
+ Thương nhân tranh giành thị trường, tài nguyên
+ Chính phủ các nước thực hiện xâm chiếm, thiết lập ách thống trị thực dân
+ Dân di kéo nhau khai phá các vùng đất mới, khai thác tài nguyên, lập nghiệp,...
+ Người da đen ở châu Phi bị đưa sang châu Mỹ làm nô lệ
=> Tạo sự tiếp xúc giữa các nền văn minh. Người châu Âu tiếp cận văn hoá truyền thống phương Đông; người châu Á, châu Phi tiếp cận trình độ công nghệ cao của châu Âu; châu Mỹ trở thành vùng đất đa dạng văn hoá, sắc tộc.
- Mở rộng thị trường thế giới, giao thương các châu lục diễn ra sôi động:
+ Phát hiện các vùng đất mới => hàng hoá phong phú hơn
+ Phát triển buôn bán qua đường hàng hải
+ Giá cả tăng nhanh, đem lại nhiều lợi nhuận cho thương nhân => kích thích quá trình tích lũy nguyên thủy cơ bản => tiền đề của chủ nghĩa tư bản
- Gia tăng trao đổi, buôn bán nô lệ da đen

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: https://diendan.hocmai.vn/threads/b...hinh-thanh-chu-nghia-tu-ban-o-chau-au.831660/
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn một ngày tốt lành!

Last edited:

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
759
166
17
Lào Cai
Lào Cai
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Các cuộc phát kiến địa lí đã mở ra một trang mới trong tiến trình phát triển của lịch sử loài người:

+ Đem lại những hiểu biết mới về Trái Đất, những con đường, vùng đất, dân tộc mới; tăng cường giao lưu văn hóa giữa các châu lục.
-> Nhìn về một thời kỳ lịch sử, không một quốc gia hay vùng lãnh thổ nào chỉ có thể tồn tại độc lập. Sự ảnh hưởng ít nhiều cũng đã góp phần vào công cuộc giao lưu, tiếp xúc văn hóa khởi ban. Chính công cuộc lan tỏa các giá trị văn hóa ấy đã tạo những tiền đề ban đầu cho sự tiếp xúc giữa các nền văn hóa hay văn minh trong đó nổi bật là các chuyến du hành của các cuộc phát kiến địa lý. Trong đó, vai trò của con đường thám hiểm là một trong những điều kiện quan trọng để thúc đẩy sự tiếp xúc Đông Tây được diễn ra một cách mạnh mẽ
Từ sự phát triển của lực lượng sản xuất làm cho nhu cầu về trang sức, hương liệu ngày càng tăng một cách nhanh chóng. Từ thế kỷ XV con đường giao lưu buôn bán ở Địa Trung Hải - Tây Á do người Ả Rập độc chiếm vấn đề cấp thiết đặt ra phải tìm ra con đường thương mại giữa phương Đông và Châu Âu.
Các cuộc phát kiến địa lí với mục đích tìm ra những con đường mới, vùng đất mới, chân trời mới ,những dân tộc mới, những kiến thức mới, tăng cường giao lưu giữa các châu lục vì nó đáp ứng đúng với mục tiêu ban đầu đề ra. Thêm vào đó, giao lưu văn hóa làm cho những cộng đồng, những quốc gia, dân tộc đóng kín trở thành những hệ thống mở.
-> Chính vì lẽ đó, đây là hệ quả sâu sắc nhất trong cuộc phát kiến địa lý.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: https://diendan.hocmai.vn/threads/b...hinh-thanh-chu-nghia-tu-ban-o-chau-au.831660/

Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Top Bottom