Sinh 10 Hai ống nghiệm chứa nấm men Saccharomyces cerevisiae và vi khuẩn E.coli mất nhãn

Trần Yah Phúc

Học sinh mới
28 Tháng tư 2023
3
0
1
16
Long An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề : Giả sử có hai ống nghiệm bị mất nhãn, trong đó một ống chứa nấm men Saccharomyces cerevisiae, ống còn lại chứa vi khuẩn E.coli. Hãy nêu các phương pháp giúp phân biệt ống nghiệm nào chứa nấm men và ống nghiệm nào chứa E.coli.
( btw làm sao để mình tìm được nguồn kiến thức về vấn đề này vậy ạ ? )
mình xin cảm ơn mọi người trước ạ !!!:Tonton1:Tonton17

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Em đem đi ủ rượu, ống nào ra đc rụ thì là nấm men :), con nấm này là men ủ rượu đó

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Kiến thức thì em tìm cuốn Vi Sinh Vật của thầy Nguyễn Lân Dũng đọc cho có cơ bản rồi tìm hiểu tiếp nhé, cái này có trên mạng á

• Like
Reactions: Trần Yah Phúc

yuiquin

Học sinh mới
31 Tháng năm 2023
4
0
1
17
Hà Nội
Kiến thức thì em tìm cuốn Vi Sinh Vật của thầy Nguyễn Lân Dũng đọc cho có cơ bản rồi tìm hiểu tiếp nhé, cái này có trên mạng á
yupercho hỏi E.coli có thể biến đổi linh hoạt giữa hô hấp kị khí và hiếu khí đúng không. Vậy thì nó có thể tạo rượu ko.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
cho hỏi E.coli có thể biến đổi linh hoạt giữa hô hấp kị khí và hiếu khí đúng không. Vậy thì nó có thể tạo rượu ko.
yuiquinLâu r nên a ko nhớ rõ từng con, nhưng vi khuẩn vs nấm thường có cả 2 kiểu hô hấp, hiếu khí thì để tăng sinh khối, kị khí thì để giúp nó ko chết, qt hô hấp kị khí thường sinh ra các chất thứ cấp mà con người cần, nên con người lợi dụng điều này để sản xuất như nấu rụ đó

Bên cạnh đó một số vsv thì kị khí mới là hô hấp chính.

• Like
Reactions: yuiquin
Top Bottom