Văn 11 Hai đứa trẻ

Love You At First Sight

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tư 2018
427
285
76
19
Hà Tĩnh
THCS Đan Trường Hội
Last edited:
  • Like
Reactions: moctieududu

moctieududu

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2021
125
153
36
Hà Nội
Chào bạn,
Mình có phần gợi ý cho đề 1 như sau, bạn tham khảo nhé!

-Đoàn tàu đêm cuối truyện là hình ảnh nghệ thuật đầy ý nghĩa .Nhà văn cũng miêu tả rất tỉ mỉ tâm trạng đợi tàu của hai chị em Liên
+Tàu chưa tới , chị em Liên đã khắc khoải chờ mong. Đứa em tội nghiệp tuy buồn ngủ ríu mắt nhưng vẫn sợ mình ngủ quên không được ngắm cảnh đoàn tàu đêm vụt qua phố huyện. Có lẽ đó sẽ là thiếu thốn rất lớn của chị em Liên, An.

+Khi nhận ra tín hiệu đoàn tàu sắp tới, hai chị em đứng dậy trong tư thế đón đợi chuyến tàu như mong ngóng người bạn thân thuộc, cố nhân. Sau ngọn đèn báo hiệu của người gác ghi, "ngọn lửa xanh biếc" lóe lên sáng dần, âm thanh "còi xe lửa ở đâu vang lại" , "kéo dài" dẫn đoàn tàu rầm rộ về qua gác xép giữa cánh đồng đêm phần phật gió. "Liên cũng trông thấy.... xa xôi"

+Tàu đến, hai chị em hân hoan ngắm nhìn , tâm hồn thơ dại ấy đắm chìm vào từng khoảnh khắc. Khoảng cách giữa đoàn tàu và hai chị em Liên, An bấy giờ rất gần . Khác với sự tăm tối, lu mờ của phố huyện từ buổi chiều tàn cho đến khi đoàn tàu chưa rầm rộ đi tới , lúc này cả con phố bừng tỉnh, rực sáng huyên náo

+Đoàn tàu đi qua phố huyện nghèo nàn như mang sinh khí mới . Những chi tiết thoáng qua trước mắt người đọ nhưng để lại ý nghĩa thật sâu sắc trong lòng "toa hạng trên sang trọng lố nhố những người, đồng và kền lấp lánh, và các cửa kính sáng" ....Chi tiết nào cũng sang trọng và sáng rực, gợi về một thành phố xa hoa đối lập với cảnh sống nghèo nàn, thiếu thốn nơi phố huyện

+ Khi tàu đi vào đêm tối, câu văn chùng xuống, giọng điệu nuối tiếc bâng khuâng bàng bạc đến cuối truyện . "Hai chị em còn nhìn theo cái chấm nhỏ của chiếc đèn xanh treo trên toa sau cùng, xa xa mãi rồi khuất sau rặng tre" => Phố huyện lại quay trở về với màn đêm đen thăm thẳm

+An nhận ra tà hôm nay không đông . Liên không đáp bởi chính Liên cũng nhận ra tàu hôm nay không đông. Hai đứa trẻ ngày nào cũng đợi để được ngắm nhìn đoàn tàu nên vắng hay đông đều rất dễ nhận ra. Ẩn sâu bên trong đó là điều mà hai đứa trẻ mong về , về "HN xa xăm, HN sáng rực vui vẻ và huyên náo" mà thuở nào hai chị em được gắn bó

=> Ý nghĩa : Có thể thấy rằng, chính chuyến tàu đêm ấy có ý nghĩa vô cùng lớn với tâm hồn héo hon, ủ rũ của hai chị em Liên
Ở phố huyện nghèo nàn, trên mảnh đất khô cằn, những mảnh đời cơ cực tồn tại rất nhiều
Phố huyện nghèo trước CMT8 đã cướp đii niềm vui của hai chị em Liên, để lại những điều nhạt nhòa, buồn tẻ. Tuy nhiên dẫu hai chị em còn nhỏ nhưng cũng biết kiếm tìm cho bản thân mình những niềm vui dù là trong khoảnh khắc
Chuyến tàu như suối nguồn yêu thương mát lành , tắm tưới lên tâm hồn khô héo của hai chị em để hai đứa trẻ tiếp tục lớn lên, mầm non tiếp tục vươn về phía ánh sáng. Dẫu ánh sáng ấy nhạt nhòa, phai nhạt trong hiện tại nhưng biết đâu nó sẽ rực rỡ, lộng lẫy trong tương lai

chúc bạn học tốt!

Top Bottom