Văn 11 hai đứa trẻ

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
Hình ảnh đoàn tàu trong tác phẩm "Hai đứa trẻ" của Thạch Lam có ý nghĩa gì? gạch ý chính giúp e thoi ạ
*Cảnh đợi tàu
-Tâm trạng đợi tàu:
+Hai đứa trẻ kiên nhẫn,khắc khoải đợi chờ chuyến tàu đêm.Mặc dù trời đã rất khuya, dù đã "buồn ngũ đến rịu cả mắt.Tuy vậy hai chị em vẫn gượng thức khuya chút nữa"
+Chuyến tàu đến trong sự mong chờ và hi vọng của hai chị em.
+Chuyến tàu ra đi trong sự thất vọng , tiết nuối và buồn bã của cả An và Liên.
=>Chuyến tàu đến mang lại cho hai chị em rất nhiều cảm xúc. Đó là sự háo hức mong chờ khi đoàn tàu sấp tới để có thể chiêm ngưỡng thứ ánh sáng xa hoa, để có thể quên đi cái khốn cùng tối tâm nơi phố huyện. Và cuối cùng khi đoàn tàu lướt qua và chìm dần trong màng đêm u tối thì thứ còn lại chỉ là sự thất vọng pha chút bâng khuâng, buồn bã và sự quẫn quanh, tâm tối lại tiếp diễn trong cuộc sống của hai chị em.
-Hình ảnh chuyến tàu đi qua phố huyện:
+Dấu hiệu của đoàn tàu:sự xuất hiện của người gác ghi là dấu hiệu đầu tiên cho thấy đoàn tàu đến. Tiếp theo Liên trông thấy
"Ngọn lửa xanh biếc,sát mặt đất như ma trơi" , rồi cô lại nghe thấy tiếng còi xe lửa "kéo dài theo ngọn sóng" kèm theo làng khói trắng và âm thanh ồn ào của đoàn khách.
+Và thế là đoàn toàn ầm ầm chạy tới,các toa tàu sáng trưng nhất là những "toa tàu hạng sang nhố nháo người,đồng và kèn lấp lánh" vô cùng xa hoa, tráng lệ.

=>Hình ảnh chuyến tàu và phố huyện hoàn toàn tương phản nhau. Nếu phố huyện là nơi của những kiếp người mòn mỏi, luôn quẩn quanh và bế tắc trước những gánh nặng cuộc sống thì đoàn tàu là nơi những con người sang trọng và giàu có đang hưởng thụ cuộc sống của mình. Nếu đoàn tàu mang một vẽ tráng lệ, nguy nga,rực rỡ của ánh đèn thì phố huyện lại mang sự tối tâm và bẩn thỉu của sự lầm than, cơ cực.
+ Cuối cùng là cảnh đoàn toàn đi vào đêm tối, để lại những đóm than đỏ bay tung trên đường sắt, để lại sự mịt mù, tối tâm và lấy đi niềm tin vui sự đợi chờ của hai đứa trẻ .
=> Chuyến tàu được miêu tả tỉ mỉ theo trình tự thời gian ,qua tâm trạng mong chờ của chị em Liên và người dân phố huyện.
-Ý nghĩa của chuyến tàu:
+Với chị em Liên thì đợi đoàn tàu đến là một thối quen, nó mang đến cho hai chị em hình ảnh của một Hà Nội xa xâm, náo nhiệt, sáng rực và huyên náo, nơi đó chứa đựng cả một kí ức tuổi thơ êm đềm và hạnh phúc của hai chị em.
+ Với cả người dân phố huyện: là biểu tượng của một thế giới đáng sống với sự giàu sang và rực rỡ của ánh sáng nguy nga. Nó đối lập gần như hoàn toàn với cuộc sống nghèo nàn,tối tâm và mòn mỏi của người dân phố huyện
=>Qua việc miêu tả cảnh đợi tàu Thạch Lam muốn khẳng định sức sống mãnh liệt của những người dân nghèo nơi phố huyện . Cái cuộc sống bế tắc,khó khăn đó không hề khiến cho họ gục ngã mà họ vẫn không ngừng nổ lực không ngừng hi vọng mong chờ và mơ ước về một cuộc sống tốt đẹp hơn.
# Trong quá trình phân tích mình có dẵn các chi tiết đáng chú ý vào rùi. Bạn tham khảo bài làm này nha. Còn gì thắc mắc gì bạn cứ đặt câu hỏi nha , chúc bạn học tốt !
https://diendan.hocmai.vn/threads/kien-thuc-trong-tam-cac-tac-pham-lop-11.827695/( có thể bạn quan tâm)

Last edited:
Top Bottom