Gốc OH trong alcol và bazo?

M

mr_kucku

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em và đứa bạn đang tranh cãi nhau về vấn đề này. Đó là gốc OH trong rượu và bazo có giống nhau hay không? Bạn em nói rượu có gốc OH nên giống với bazo. Vậy nên người ta bảo trước khi uống rượu thì hãy ăn một quả chanh. Nhưng em phản đối, 2 gốc OH này khác nhau hoàn toàn, không liên quan đến nhau. Chẳng qua do axit có thể tác dụng với rượu để ra este nên mới có câu đó mà thôi.

Vậy ý kiến của ai là đúng trong trường hợp này?

Cảm ơn!

N

nguyenvancuong1225@gmail.com

Em và đứa bạn đang tranh cãi nhau về vấn đề này. Đó là gốc OH trong rượu và bazo có giống nhau hay không? Bạn em nói rượu có gốc OH nên giống với bazo. Vậy nên người ta bảo trước khi uống rượu thì hãy ăn một quả chanh. Nhưng em phản đối, 2 gốc OH này khác nhau hoàn toàn, không liên quan đến nhau. Chẳng qua do axit có thể tác dụng với rượu để ra este nên mới có câu đó mà thôi.

Vậy ý kiến của ai là đúng trong trường hợp này?

Cảm ơn!

Một vấn đề đau đầu lại xuất hiện. Có muốn thêm -OH của phenol vào không ??

Quan điểm của mình là như thế này: Bazo bình thường thì phản ứng được với acid, làm xanh quỳ tím, nhiệt phân ra oxit tương ứng(trừ $NH_3$), phân li ra $OH^-$( trừ bazo không tan)...
Còn ancol thì đâu có mấy cái này, mình đọc một quyển sách mà người ta còn nói ancol có tính acid cực yếu. Phản ứng được với acid hữu cơ do gốc OH này dễ bị thế bởi gốc acid.
Nếu nói ancol có tính bazo thì không hợp lí lắm với cái này: $C_2H_5ONa$
Rõ ràng $C_2H_5O^-$ mang điện tích âm, $Na^+$ mang điện tích dương.
$\rightarrow$ $C_2H_5O^-$ có thể coi như một gốc acid siêu yếu.
Ancol tác dụng được với Na, K : có thể đây là một tính chất đặc biệt của nhóm OH khi gắn vào gốc hidrocacbon,

Chốt lại là: ancol là ancol

________

Ôn tập Hoá Học với phương châm: Kiến thức hiện đại, phương pháp Hai Lúa ( Hữu)

Ôn tập Hoá Học với phương châm: Kiến thức hiện đại, phương pháp Hai Lúa ( Vô)

Top Bottom