GÓC NHÌN BLOGGER HOCMAI.VN

H

hanhcucai_149

chà 4r này hay đây ... em xin 1 chân nha...

Nhiều khi có những người không như mình nghĩ. Nhiều khi luôn cố gắng không nghĩ xấu cho ai, nhưng sự thật lại khiến ta thất vọng biết chừng nào ! Ngày xưa thường rất buồn vì điều đó. Bây giờ thì phải tập để quen với nỗi thất vọng, và tập để quên nữa...vì chẳng phải ai cũng sống như mình...Cứ là chính mình, như trước giờ vẫn thế. Mặc kệ người khác đối xử với mình ra sao! Ác giả ác báo! (Nhưng mà thấy người ta khó khăn, lại tội, lại bỏ qua, lại giúp đỡ, rùi người ta lại quay lưng với mình. Hừm, sao mình có trái tim mềm yếu thế nhỉ ! Thật bực mình )

Nhiều khi có những việc không như mình mong muốn, có những kết quả không xứng đáng với nỗ lực của mìnhNhưng luôn tự an ủi rằng mình đã cố gắng hết sức rồi, rằng trong cái rủi có cái may, chỉ là mình chưa nhận ra mà thôi...

Nhiều khi bị gọi là khờ, là hiền lành thái quá. Nhưng chưa bao giờ muốn thay đổi điều đó cả. Mình không lanh lợi như người khác, nhưng bù lại, vì khờ nên được nhiều người thương . Còn hiền lành í hả ?! Thì cũng hiền thật đấy, nhưng mà cộc và bướng lắm nhé, **ng vào đi là biết liền

Nhiều khi cứ phải toét miệng cười dù thật lòng...muốn khóc. Thấy mình thật tầm thường và giả dối ! Nhưng thật sự là chẳng muốn ai trông thấy nước mắt của mình cả. Và biết đâu nụ cười của mình có thể khiến ai đó vơi đi nỗi buồn thì sao! Thôi kệ, chấp nhận làm một kẻ tầm thường và giả dối vậy.

Nhiều khi cũng ngộ nhận và mơ mộng vẩn vơ. Bây giờ nhìn lại, thấy cũng vui vui. Vẫn là bạn bè của nhau. Có lẽ, như thế tốt hơn. Con đường phía trước còn dài. Hy vọng sẽ gặp được một nửa đích thực của mình ở đâu đó, để không còn cảm thấy cô đơn khi lang thang trên phố một mình nữa.

Nhiều khi thấy mình cũng gây ra nhiều lỗi lầm lắm, thật đáng hổ thẹn , chỉ mong sẽ được tha thứ và cố gắng không lặp lại một lần nào nữa! Nhiều khi thấy mình thật ngốc nghếch, chỉ mong theo thời gian sẽ lớn khôn lên và những điều ngốc nghếch sẽ giảm đi !

Nguồn: http://ca.360.yahoo.com/hanhcucai_149
(đấy là blog của mình)

H

hanhcucai_149

hik ... giờ phải lục lại trong blog .... kiếm cái nào hay hay post lên đây ...

Có những lúc bạn muốn được như trẻ con, xà vào lòng bố mẹ và òa khóc nức nở. Lại có những lúc bạn muốn mình trở thành người lớn, cho ai đó dựa vào lòng và vỗ về an ủi.

Có những lúc bạn muốn mình thật yếu đuối, để được một sự chở che, một vòng tay âu yếm, một lời động viên an ủi kịp thời và một cái gật đầu trìu mến từ những người xung quanh.

Lại có những lúc bạn muốn mình thật mạnh mẽ, rắn rỏi để đương đầu với những khó khăn, thách thức trong cuộc sống và bảo vệ người mình yêu thương.

Có những lúc bạn muốn được chia sẻ cùng bạn bè, người thân một niềm vui nho nhỏ, một kế hoạch thú vị, một nỗi buồn không tên, không tuổi hay phát hiện mới về một nụ cười hay ho từ một kẻ xa lạ vừa gặp ngoài đường.

Lại có những lúc bạn muốn ngồi một mình nhấm nháp một dòng chảy không tên, một suy nghĩ cũ kỹ, một bản nhạc trữ tình lãng mạn hay ngắm nhìn những giọt cà phê rơi rơi trong ánh mắt hiền hiền của một ai đó chưa quen.

Có những lúc bạn muốn thả hồn mình chìm đắm vào một bản nhạc du dương, bồng bềnh lững lờ trôi theo một đám mây, một cơn gió thoảng qua những cánh đồng đầy hoa và lá, một thảo nguyên bao la đầy nắng, gió... trải dài... trải dài mãi.

Lại có lúc bạn muốn được đối mặt với những vấn đề của cuộc sống đời thường, tất bật khẩn trương chạy theo cơm áo gạo tiền, học hành thi cử, công danh sự nghiệp, họ hàng nội ngoại, bạn bè xóm giềng, hiếu hiếu hỉ hỉ mãi không ngưng.

Có những lúc bạn muốn trở thành một ông chủ thật to, thật nhiều tiền và uy quyền.

Lại có những lúc bạn muốn trở thành một người hoàn toàn bình dị giản đơn và đời thường.

Có những lúc bạn muốn thảnh thơi xơi nước bên ấm trà, lạm bàn câu chuyện nhân tình thế thái hay vung bút vẽ một niềm lớn lao cho nhân loại.

Lại có những lúc bạn muốn hăng hái làm một điều gì cho ai đó, một hành động cụ thể nhỏ nhoi hay chỉ vỗ về đặt tay lên vai khi người ta khóc.

Mong muốn thì nhiều lắm, kể cả ngày cũng không hết!

Riêng tôi, tôi chỉ có một điều mong muốn là làm cho mọi người sống quanh tôi được vui vẻ và hạnh phúc!

N

ngoisaotim

NỖI LÒNG MẸ

Mẹ sinh em
Đêm giông gió ngập trời

Nước mắt hòa nước mưa...
Nửa hạnh phúc
Nửa đau buồn tuôn chảy
Bởi cha không về
Khi giông gió giăng ngang...

Tắm đẫm tuổi thơ
Lời ru buồn của mẹ
Gội suối tóc dài
Bằng ấp ủ mẹ yêu thương

Rồi chiều nay
Trời đẹp, nắng xanh
Em hạnh phúc về làm dâu nhà khác
Dáng mẹ còng, liêu xiêu trên bến nước
Tiễn con đi, mẹ lại khóc một mình...

Giông gió không còn
Nhưng nước mắt mẹ lại rơi
Nửa hạnh phúc, nửa buồn thương tuôn chảy
Em sang bến có nghĩ gì đến mẹ
Cô quạnh một mình
Một bóng, một mâm cơm?

Nguồn: http://www.ngoisaoblog.com/m.php?u=saha&p=148953

N

ngoisaotim

CHUYỆN CÁI CÂY

Cái cây ấy hiện hữu ,nó là nơi cho xóm nhỏ quây quần ,chủ nhà là một người dễ thuơng ,ông vun xới cái cây ,thi thoảng lại pha một ấm trà đãi lối xóm

Vì một lý do nào đó ,người chủ rời căn nhà ,tiếp quản ngôi nhà ,là một chị kia ,cũng gần gũi đâu đó với cái xóm ấy

Chị ta sơn phết lại nhà cửa ,tỉa tót vài nhành cây,trồng thêm một ít hoa mười giờ dưới gốc cái cây cho nó xinh đẹp ,màu sắc

Lạ quá ,cái xóm đang vui vẻ ấy bỗng nhiên có mấy chư vị xúm lại,mặt mũi hằm hằm ,thậm chí lại có vị nổi xung thiên,chạy tới nhổ tung khóm hoa mười giờ vừa kịp bén rễ.

Có người nhảy xom xom vào mặt chị ,mày đâu có trồng cái cây này ,mày thì biết cái gì mà tỉa với tót.

Có người lại còn hăng máu ,thằng kia ,mày kiệu tao,họ hè nhau ,công kênh nhau thẳng tay bẻ mấy cái cành đang xòe ra ,nới những búp non thật xinh xắn

Lại có người chơi đòn bí hiểm ,cúi xuống nhặt một hòn đá,nhằm thẳng đầu chị ném chơi ,sau đó phủi tay quay đi coi như không có chuyện gì cả.

Nhiều người trong xóm lạ quá ,ngó đầu ra ,làm gì mà lạ vậy cà ,cái cây thì nó đâu có tội.

Chị ấylặng lẽ ,im lìm thu dọn bãi chiến trường ,gom những cành lá bị bẻ tan hoang ,nhặt cục đá bỏ gọn sang một bên ,kẻo người ta vấp té thì khổ thân ,chị ấy đã nấu một nồi chè ,tính bụng bê ra cùng bà con đánh chén

Rồi đám đông cũng giải tán ,chị lặng lẽ nhìn những nhành cây ứa máu mà xót xa.đằng kia ,mấy người rảo qua ,chị à tôi tính ghé chơi mà nãy giờ thấy người ta hung tợn quá

Không sao ạ,bà con cứ tới chơi ,còn cái cây nó chẳng chết ,nó chỉ tơi bời ,nó cần phải nâng niu và chăm bẵm lại

Chiều nay ,chị trò truyện qua điện thoại với anh chủ nhà cũ dạo xưa,không sao anh ,cái cây nó vẫn sống ,như thế là tốt rồi,hôm nào anh về xóm ghé chơi ,thăm bà con ,và ngồi ngắm cái cây mà anh yêu quí

Cũng chẳng biết tại sao mà tự nhiên người ta lại rầm rĩ,nổi giận vậy ta,vì có lẽ họ quý anh quá đó mà,khi quý yêu mà sở hữu kiểu đó thì...cũng hơi ngại ạ

Và mọi người vẫn cứ qua lại ,vẫn cứ nghỉ ngơi dưới gốc cây,nơi những nụ hoa bé con xinh xinh ,và những nụ non đang đâm chồi ,kể cả người đã cầm đá ném vào đầu chị ấy bữa nọ

Chẳng có gì quan trọng cả ,quan trọng ,là trong xóm có một cái cây ,cái bóng của nó mát mẻ ,và nhiều người thích thú!

Nguồn: http://www.ngoisaoblog.com/m.php?u=mecuatoi&p=149376

Top Bottom