GIúp mình so sánh tính axit với

M

moonlight1996

em xin tham gia 1 xiu

Axit formic có tính axit mạnh hơn axit benzoic nhưng yếu hơn axit nitro benzoic vì gốc nitro là gốc hút.

L

lolemchamhoc93

theo mình:

tính axit: axit fomic < axit benzoic < axit nitro benzoic
vì gốc R hút e sẽ làm tăng tính axit

axit benzoic có 1 gốc hút -C6H5,
còn axit nitro benzoic có 2 gốc hút là gốc benzyl & gốc nitro

S

superawm1995

đã có 1 bài so sánh axit fomic và benzoic

theo mình:

tính axit: axit fomic < axit benzoic < axit nitro benzoic
vì gốc R hút e sẽ làm tăng tính axit

axit benzoic có 1 gốc hút -C6H5,
còn axit nitro benzoic có 2 gốc hút là gốc benzyl & gốc nitro

HCOOH: Ka = 10^-3.77
C6H5COOH: Ka = 10^-4.2 nên fomic > benzoic
còn cái nitro benzoic có thêm gốc nitro mình ko biết thế nào

S

songvugia

Mấy cái này chỉ dựa vào hằng số axit Ka mới biết được một số trường hợp không theo qui luật mà

T

tiendung926

Anh mình bảo đó là trường hợp đặc biệt .. đành chấp nhận nó thôi .
còn axit nitro benzoic > axit fomic rùi ! ( đặc biệt thì làm rỳ có nhiều =)) )

S

superawm1995

à đây rồi kA của o-nitro benzoic là 10^-2,17 > pnitrobenzoic là 10^-3,43 > m-nitrobenzoic là 3,49
nitro benzoic mạnh nhứt

Last edited by a moderator:
Y

yuper

- axit nitro benzoic có tính axit mạnh hơn axit fomic

- axit fomic chỉ có nhóm [TEX]C=O[/TEX] có hiệu ứng -I và -C mạnh

- axit nitro benzoic có nhóm [TEX]NO_2[/TEX] gây hiệu ứng -C và -I mạnh + nhóm [TEX]C=O[/TEX] có hiệu ứng -I và -C mạnh + [TEX]C_6H_5[/TEX] gây hiệu ứng -I mạnh và +C ( ko mạnh lắm ) ---> [TEX]H[/TEX] linh động hơn so vs axitfomic

N

namnguyen_94

- Nhóm thế loại 2 ( chưa liên kết pi như NO2 , C2H4 ...) có tác dụng hút e của nhâm thơm làm tăng sự phân cực liên kết O-H nên H linh động hơn , khả năng phân li tăng nên tính Acid tăng
==> axit nitro benzoic có tính axit mạnh hơn axit fomic

N

nhattuanpro

axit fomic manh hon axit bezoic vi HCOOH co H la goc ko day va cung ko hut e,con C6H5- la goc day e nen no lam do linh dong hiodro trong goc COOH bi giam dan den tinh axit giam,va nguoc lai trong axit nitro benzoic thi No2- la goc hut e lam H- trong COOH linh dong them dan den tinh aXIT TANG.vay C6H5COOH<HCOOH<NO2-C6H4COOH

H

hoavantathan

axit fomic manh hon axit bezoic vi HCOOH co H la goc ko day va cung ko hut e,con C6H5- la goc day e nen no lam do linh dong hiodro trong goc COOH bi giam dan den tinh axit giam,va nguoc lai trong axit nitro benzoic thi No2- la goc hut e lam H- trong COOH linh dong them dan den tinh aXIT TANG.vay C6H5COOH<HCOOH<NO2-C6H4COOH

C6H5- là gốc hút e bạn ạ :|:|:| còn axit fomic mạnh hơn axit benzoic là TH đặc biệt, còn thôg thường "axit thơm mạnh hơn axit no" bạn ạ:|:|

N

nhoklokbok

hay nhỉ, h mình mới pít:(
còn có 1 trường hợp đặc biệt khác là tính bazo C2H5ONa> Naoh................có ai chưa pít thì tham khảo ạ:)

mailoc11041104

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
2
0
16
28
Vĩnh Long
Pham Hung
so sánh tính axit axit fomic và axit nitro benzoic, axit fomic mạnh hơn axit benzoic nhưng ko biết axit fomic có mạnh hơn nitro benzoic ko ?
Acid benzoic có gốc phenyl hút e mạnh nhờ liên hợp proton –pi đáng lẽ ra sẽ làm cho tính acid tăng mạnh nhưng do tính kị nước rất lớn nên cản trở sự phân li của H+ nước nân ko có tác dụng gì đến tính acid , vì vậy acid benzoic có tính acid bé hơn acid axetic .

Top Bottom