giup minh bai hoa

T

tranmtu90

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bai1)có 1hh khí gồm H2,1ankan,anken(có cùng nguyên tử C).Nếu đun nóng 150cm3 hh với Ni thì sau phản ứng chỉ còn 105cm3 1 hidrocacbon duy nhất.Mặt khác,nếu đốt cháy hoàn toàn 50cm3 hh thì thu được 70cm3 CO2.Tìm CTPT,tính %V của ankan,anken(biết các khí đo ở đktc)
bài 2)có 1 hh gồm H2 và 1 olefin có thể tích tương đương đi qua Ni nung nóng thì được hhA.Tỉ khối hơi của A so với hidro là 23,2.Hiệu suất của phản ứng là 75%
a)tìm CTPT của olefin
b)đốt cháy V lít hh A nói trên rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy qua 128g dd H2So4 98% thì sau thí nghiệm nồng độ dd là 62,72%.Tính V(đktc)
 
A

ahcanh95

Bài 1: vì thu dc 1 hidrocacbon duy nhất => anken và H2 tác dụng vừa đủ.

=> V giảm = V H2= V anken = 45cm3

trong 150cm3 hỗn hợp có 45cm3 H2 => 50cm3 hỗn hợp có 15 cm3 H2 và 35 cm3 hidrocacbon.

đốt cháy thu dc 70cm3 CO2 => C = 2 => C2H6 và C2H4

còn lại bạn làm dc nốt.


:khi (11)::khi (11)::khi (11)::khi (11)::khi (11):
 
H

hocmai.toanhoc

Chào em!
Bài 2:
Ta có phương trình:
[TEX]C_nH_{2n}+H_2--> C_nH_{2n+2}[/TEX]
BĐ: a-----------a
PƯ: 0,75a------0,75a-----0,75a
Dư:0,25a-----0,25a-----0,75a.
Ta có: dA/H2=23,2. Nên [TEX]M_A=46,4\Rightarrow a(7n+1)=23,2\Rightarrow n=4; a=0,8 mol[/TEX]
Vậy ta có CTPT: [TEX]C_4H_8[/TEX]
 
Top Bottom