Giúp:Ghép nội tạng...

9

9X_conduongtoidi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi:Tại sao khi ghếp nội tạng có trường hợp ghép thành công có TH lại ko cho dù khi ghép đã kiểm tra là tương thích với tế bào nhận?Hình như câu này liên quan đến không bào và Lizôxôm thì phải?Ai giúp em nha.

H

hocgioi_pro

trong tế bào động vật và nhất là người thì lấy đâu ra không bào hả bạn. Theo mình nghĩ thì có thể là do enzim ở trong lizoxom biển đổi trở thành trạng thái kích hoạt nên các tế bào của nội tạng được ghép bị phân huỷ do đó việc ghép tạng không thành công.

9

9X_conduongtoidi

:khi (67)::khi (67)::khi (67):
Xin lỗi mình lộn câu hỏi :\">
1.Tại sao khi ghép các mô và cơ quan từ người này sang người khác thì cơ quan người nhận lại có thể nhận biết các cơ quan lạ và đảo thải các cơ quan lạ đó (Chức năng của Màng Sinh Chất)
2.Tại sao khi ghếp nội tạng có trường hợp ghép thành công có TH lại ko cho dù khi ghép đã kiểm tra là tương thích với tế bào nhận?
Ai giúp em nha
:khi (46):

Last edited by a moderator:
A

astrasheld

:khi (67)::khi (67)::khi (67):
Xin lỗi mình lộn câu hỏi :\">
1.Tại sao khi ghép các mô và cơ quan từ người này sang người khác thì cơ quan người nhận lại có thể nhận biết các cơ quan lạ và đảo thải các cơ quan lạ đó (Chức năng của Màng Sinh Chất)
2.Tại sao khi ghếp nội tạng có trường hợp ghép thành công có TH lại ko cho dù khi ghép đã kiểm tra là tương thích với tế bào nhận?
Ai giúp em nha
:khi (46):

Câu này cũng dễ trả lời thôi em ạ
Câu1:Tại sao khi ghép các mô và cơ quan từ người này sang người # lại nhân biết các cơ quan lạ và đào thải các cơ quan đó ?
Trả lời:Theo như gợi ý của em thôi :Vì ở Màng Sinh Chất có các glicoprotein đóng vai trò là các dấu chuẩn .''Dấu chuẩn này đặc trưng cho từng loại tế bào nên cơ thể người nhận có thể nhận biết được các cơ quan lạ và đào thải những cơ quan đó ra khỏi cơ thể
Câu 2:Đó là vì trong một số trường hợp có một vài "dấu chuẩn" đặc biệt .Những dấu chuẩn này mang trên mình một số ADN đã được mã hoá và vì đã được mã hoá đặc biệt nên dù đã được tiêm thuốc thì các "dấu chuẩn" này vẫn ko bị ảnh hưởng của thuốc và cứ thế đào thải các cơ quan lạ trong cơ thể

9

9X_conduongtoidi

Cái này em chưa có học (chuẩn bị bài về nhà thôi)nhưng theo như câu trả lời của chị thì SGK cũng có mà.Nhưng em vẫn xin cảm ơn ...

A

astrasheld

Hic..Hic..!
Mất mặt quá , đường đường là thằng con trai thế này mà bị xưng là chị :) :)) :D
Chẳng lẽ em thấy cách trả lời của anh giống con gái lắm à?:))

Top Bottom