Giúp em làm bài luận này với !!!!!!:(

M

mr_l0n3ly

Anh chị giúp em luận về chủ đề " Học đi đôi với hành " với !! Thứ hai tuần sau là kiểm tra rồi nhưng giờ chưa có ý tưởng gì cả !! Giúp em với :( !!!

này,cho ấy cái dàn nè:

Mở bài: Giới thiệu phương pháp''Học đi đôi với hành"-một phương pháp học tập hiệu quả,tiến bộ.

Thân bài: -Giải thích câu nói''học đi đôi với hành''
+''Học''quá trình chúng ta tiếp thu kiến thức của nhân loại.
+''Hành'' là thực hành,là quá trình vận dụng kiến thức vào cuộc sống.
- Học phải đi liền với thực hành.Nó là 2 mặt thống nhất với nhau,bổ sung cho nhau.
+Chỉ học mà ko hành,ko áp dụng vào đời sống thực tế --> học vô ích.
+Chỉ hành mà ko học --> ko nắm đc bản chất sự vật hiện tượng,dễ ấu trĩ,duy ý chí.
+Bài học rút ra:vừa học vừa hànhgiups nắm vững tri thức,lí thuyết,rèn kĩ năm thực tế.

Kết luận: ''Học đi đôi vớ hành''là phương pháp học tập mang lại hiệu quả cao,nên áp dụng sâu rộng vào công việc học tập.

hết,đại loại là như vậy,cứ thế mà triển khai

Last edited by a moderator:
S

smilesdemon

này,cho ấy cái dàn nè:

Mở bài: Giới thiệu phương pháp''Học đi đôi với hành"-một phương pháp học tập hiệu quả,tiến bộ.

Thân bài: -Giải thích câu nói''học đi đôi với hành''
+''Học''quá trình chúng ta tiếp thu kiến thức của nhân loại.
+''Hành'' là thực hành,là quá trình vận dụng kiến thức vào cuộc sống.
- Học phải đi liền với thực hành.Nó là 2 mặt thống nhất với nhau,bổ sung cho nhau.
+Chỉ học mà ko hành,ko áp dụng vào đời sống thực tế --> học vô ích.
+Chỉ hành mà ko học --> ko nắm đc bản chất sự vật hiện tượng,dễ ấu trĩ,duy ý chí.
+Bài học rút ra:vừa học vừa hànhgiups nắm vững tri thức,lí thuyết,rèn kĩ năm thực tế.

Kết luận: ''Học đi đôi vớ hành''là phương pháp học tập mang lại hiệu quả cao,nên áp dụng sâu rộng vào công việc học tập.

hết,đại loại là như vậy,cứ thế mà triển khai
Mình bổ sung 1 luận điểm nữa để bạn kiếm điểm là ý kiến cảm nhận của bạn về cách học đi đôi với hành

G

gacon25.2007

Các bạn có thể share một vài bài văn mẫu luôn dc hem :), mình đi ra nhà sách tìm quá trời nhưng không có bài này

P

pttd

thui có dàn bài cụ thể rùi bạn nên chịu khó tập viết bài chứ post cả 1 bài văn dài thế có mà đánh mỏi tay luôn đó bạn

B

bi_mute

người lao động xưa đã từng quan niệm răg lì thuyết hay khôg băgdực hàh giỏi . điều đó cho ta thấy người xưa đã đề cao vai trò của thực hàh. ngày nay với đà phát triển của xã hội , quan niệm lí thuyết và thực hàh đc hiểu khác hơn. học và hàh lúc nào cũg đi đôi , luôn song hành cùg nhau. điều đó cũg đc khẳg định qua lời của chur tịch :" học với hàh phải đi đôi...." lời dạy của Bác có ý nghĩa rất quan trọng đối với việc học tâp của ta ngày nay. tn? đầu tiên ta cần hiểu học là tiếp thu kiến thứ c đã đc tích luỹ trong sách vở, là nắm vững lí thuyêt đã đc đúc kết trong các bbooj môn và cũg la tiếp nhận kinh nghiệm của cha anh đi trước. học là trau dồi kiến thưcfs , mở mang trí tuệ, để tìm hiểu, khám phá những tri thức của loài người.học thuộc khía cạnh của lí thuyết, lí luận. conf hành là làm , thực hành , ứng dụng kiến thức vào thực tiễn đời sống . cho nên học và hành có mối quan hệ rất chặt chẽ với nhau. học và hành là hai quá trình không thể tách dời. hiểu dược mối quan hệ đó ta rút ra được kinh nghiệm , lí thuyết cho việc học tập cho bản thân .
ta cần hiểu hành vừa là mục đích vừa là phương pháp học tập. mỗi khi đã nám vững kiến thức , nắm vững lí thuyết mà ta không vận dụng vào thực tế thì học chẳng để làm GÌ CẢ. học mà không hành thì vô ích. nhưng cũng ngược lại nếu hành mà không có lí thuêyts chỉ dẫn , kinh nghiệm đã được đúc kết thì việc ứng dụng vào thực tế sẽ gặp khó khăn trở ngại , thậm chí còn là sai lầm nữa. hành như thế rõ ràng là không trôi chảy. đã có nhiều trường hợp có "hành" mà không có "học" đã vô tình trở thành người phá hoại.
khi ta xác định được tầm quan trọng của việc học thì cũng là chưa đủ , ta cần phại hiểu học cái gì và học như thế nào? Học ở đây không chỉ bó hẹp trong phạm vi nhà trường , không phại chỉ có kiến thức do thầy cô truyền đạt . còn có rất rất nhìu điều hay va mới lạ rong cuộc sống mà ta cần phải khai thác tìm hiểu, học hỏi. việc học tập rất mênh mông , không có giới hạn cho nên ta cần không ngừng học tập, học ở nhà, ở trường , ở xã hội, học thầy , học bạn, học ở mọi nơi mọi lúc " đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn"
Hơn thế là học sinh ta cần phải có ý thức đúng đắn trong viẹc học, thái độ nghiêm túc, không qua loa, đối phó, học và chơi họp lí. Phải bết vận dụng sáng tạo lí thuyết học đc vào thực tế, thực hành. có như vậy hiệu quả học tập mới đc nâng cao.
Ngàylời dạy của chủ tịch HCM càng đc khẳng định rõ rẹt rác dụng của nó trong thực tế. học đi dôi với hành đã trở thành phương châm giáo dục của mọi người. vạy ta càng phải có ý thức hơn trong việc học của bản thân mình.

Top Bottom