GIÚP EM CÁI CÁC BÁC ƠI!

T

tinhbom

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bác giúp em câu này cái,phần di truyền em mít đặc luôn : Ở ngô tính trạng thân cao (A) là trội so với tính trạng thân thấp (a), tính trạng hạt vàng là trội (B) so với tính trạng hạt xanh (b). Các gen quy định các tính trạng nằm trên cùng 1NST. Trong phép lai (AB/ab và AB/ab)với tần số hoán vị gen là 20% (xẩy ra ở cả cơ thể đực và cái). Kết quả kiểu hình thu được là:
Chọn một câu trả lời

A. Cao - vàng: 40%; Thấp - xanh: 40%; Cao - xanh: 10%; Thấp - vàng: 10%

B. Cao - vàng: 66%; Thấp - xanh: 20%; Cao - xanh: 7%; Thấp - vàng:7%

C. Cao - xanh: 40%; Thấp - vàng: 40%; Cao - vàng: 10%; Thấp - xanh: 10%

D. Cao - vàng: 70,25%; Thấp - xanh: 20,25%; Cao - xanh: 4,75%; Thấp - vàng; 4,75%

T

thilado

với tần số hoán vị gen là 20% thì tỉ lệ giao tử lần lượt là
AB:40%
ab:40%
Ab:10%
aB:10%
chỉ tính riêng những cá thể thấp xanh ab/ab thì tỉ lệ là:16% tui tự hỏi tại sao lại có thể dc kết quả D

T

trum123

vậy nhá, theo mình thì hoán vị xảy ra ở cả bố và mẹ, nên giao tử hoán vị là=5% -->ab/ab=20,25%

T

thilado

hoán vị diễn ra ở cả bố mẹ ko có nghĩa là bạn có quyền chia cho 4 mà ở đây fai hiểu là ở bố cũng 20% ở mẹ cung 20%
bạn xem lại lí thuyết hoán vị gen đi

V

vanlongthan

sheng said:
vanlongthan said:
trum123 said:
vậy nhá, theo mình thì hoán vị xảy ra ở cả bố và mẹ, nên giao tử hoán vị là=5% -->ab/ab=20,25%
-----------
cái 5 % này ông lấy từ trên trời ah ???
đọc lại đề đi !
thì tần số hoán vị là 20 cho nên mỗi bên có 10, mà lại hoán vị cả 2 giới, chia cho 2 ko phải 5 thì là gì
---------
ặc ặc, TSHVG = 20 , hoán vị ở cả bố và mẹ-------> bố cũng 20, mẹ cũng 20
chia cho 2 còn 10

H

huong18vn

vanlongthan said:
sheng said:
vanlongthan said:
trum123 said:
-----------
đọc lại đề đi !
thì tần số hoán vị là 20 cho nên mỗi bên có 10, mà lại hoán vị cả 2 giới, chia cho 2 ko phải 5 thì là gì
---------
ặc ặc, TSHVG = 20 , hoán vị ở cả bố và mẹ-------> bố cũng 20, mẹ cũng 20
chia cho 2 còn 10
MÌnh làm giống Vũ nhưng nếu làm thế chẳng có đáp án nào đúng chẳng hiểu

M

masterpiece666

Thức chất bài này cũng gây mâu thuẫn nhưng theo cách đề ra chỉ có D là có khả năg tuân theo luật 75:25 thì chỉ có D :D

V

vanlongthan

trum123 said:
vanlongthan said:
trum123 said:
-----------
đọc lại đề đi !

ec,bạn nên xem lại định nghĩa tần số hoán vị rồi hãy phát ngôn nhé,mình có thể chắc chắn câu này.
------
sau khi đọc lại thì có thể kết luận 2 điều
1> 5% là sai
2> đề sai, đây là điều quan trọng nhất !

T

thilado

tui dã cảnh báo đề sai mà ko thèm nghe
cứ cò cổ đi lam cuối cùng cũng bảo đáp án sai
tui và ông Vũ thì ko thể sai ít ra là trong fan nay hehe fai ko VŨ
chán các ông pà thiệt

T

thamtusieuquay

tinhbom said:
Các bác giúp em câu này cái,phần di truyền em mít đặc luôn : Ở ngô tính trạng thân cao (A) là trội so với tính trạng thân thấp (a), tính trạng hạt vàng là trội (B) so với tính trạng hạt xanh (b). Các gen quy định các tính trạng nằm trên cùng 1NST. Trong phép lai (AB/ab và AB/ab)với tần số hoán vị gen là 20% (xẩy ra ở cả cơ thể đực và cái). Kết quả kiểu hình thu được là:
Chọn một câu trả lời

A. Cao - vàng: 40%; Thấp - xanh: 40%; Cao - xanh: 10%; Thấp - vàng: 10%

B. Cao - vàng: 66%; Thấp - xanh: 20%; Cao - xanh: 7%; Thấp - vàng:7%

C. Cao - xanh: 40%; Thấp - vàng: 40%; Cao - vàng: 10%; Thấp - xanh: 10%

D. Cao - vàng: 70,25%; Thấp - xanh: 20,25%; Cao - xanh: 4,75%; Thấp - vàng; 4,75%

_Mình đã giải bài toán này nhưng đáp án ra không giống bốn đáp án nêu trên.
Đáp án mình ra là:
Cao-vàng :66% ;Thấp -xanh :16% ;Thấp-vàng :9% ;Cao -xanh :9%

T

thilado

@vanlongthan:công nhận là tui nói cái gì cũng ổn và cũng đúng fai ko
ông nhạn ra tui là tui mừng lém rùi hehehe
@thamtusieuquay:ko fai lúc nào đáp án cũng đúng và lúc nào cũng có đáp án.Nhưng lần này bạn có đáp án đúng rùi.việc giải quyết bài toán này chấm dứt ở đây chứ nhỉ?

Top Bottom