giúp em bài này với nhé, em cam ơm :D

N

nguyenvancuong1225@gmail.com

ta có $n_{H_2}$ =0,39mol
$n_{HCl}$=0,5mol--->$n_{H_2}$ =0,25mol do HCl tạo ra
$n_{H_2SO_4}$ =0,14mol---> $n_{H_2}$ =0,14mol
Tổng số mol $H_2$ tạo ra :0,39mol ---> acid hết
Giờ thì áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
$m_{muối}$= $m_{kl}$+$m_{HCl}$+$m_{H_2SO_4}$-$m_{H_2}$= 29,805g (vì đề không có nói đến phần kim loại dư)
 
P

phamthimai146

cho 7.74 gam hỗn hợp Al, Mg vào 500ml dung dịch gồm: HCl 1M và H2SO4 0.28M thấy 8.736 lít H2 thoát ra. cô cạn dung dịch sau phản ứng thấy m gam muối. tinh m gam muối

ta có $n_{H_2}$ =0,39mol
$n_{HCl}$=0,5mol--->$n_{H_2}$ =0,25mol do HCl tạo ra
$n_{H_2SO_4}$ =0,14mol---> $n_{H_2}$ =0,14mol
Tổng số mol $H_2$ tạo ra :0,39mol ---> acid hết
Giờ thì áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
$m_{muối}$= $m_{kl}$+$m_{HCl}$+$m_{H_2SO_4}$-$m_{H_2}$= 29,805g (vì đề không có nói đến phần kim loại dư)

mol HCl = mol H+ = mol Cl- = 0,5*1 = 0,5
mol H2SO4 = 0,5*0,28 = 0,14 ==> mol H+ = 0,28 , mol SO42- = 0,14
==> Tổng mol H+ = 0,78
mol H2 = 8,736/22,4 = 0,39
2 H+ + 2e ---> H2
0,78------------0,39 ==> axit hết
$m_{muối}$= $m_{kl}$+$m_{Cl^-}$+$m_{SO_4^{2-}}$ = 7,74 + 35,5*0,5 + 96*0,14 = 38,93
 
C

cam25101998

ta có $n_{H_2}$ =0,39mol
$n_{HCl}$=0,5mol--->$n_{H_2}$ =0,25mol do HCl tạo ra
$n_{H_2SO_4}$ =0,14mol---> $n_{H_2}$ =0,14mol
Tổng số mol $H_2$ tạo ra :0,39mol ---> acid hết
Giờ thì áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
$m_{muối}$= $m_{kl}$+$m_{HCl}$+$m_{H_2SO_4}$-$m_{H_2}$= 29,805g (vì đề không có nói đến phần kim loại dư)

làm như bạn này cũng đúng nhưng chắc tại bấm máy nhầm thôi :D
kq là 38.93 là đúng r
 
T

tieuyen.xeko

ai giúp e làm bài này với
Một dung dich chứa 3,82gam hỗn hợp 2 muối sunfát của kim loại kiềm và kim loại hóa trị 2, biết khối lượng ngtử của kim loại hóa trị 2 hơn kim loại kiềm la 1đvc.Thêm vào dung dịch 1 lượng BaCl2 vừa đủ thì thu được 6,99g kết tủa,khi cô cạn dung dịch thu được m gam muối.Xác định 2 kim loai và m là.
 
T

tieuyen.xeko

ai giúp e làm bài này với
Một dung dich chứa 3,82gam hỗn hợp 2 muối sunfát của kim loại kiềm và kim loại hóa trị 2, biết khối lượng ngtử của kim loại hóa trị 2 hơn kim loại kiềm la 1đvc.Thêm vào dung dịch 1 lượng BaCl2 vừa đủ thì thu được 6,99g kết tủa,khi cô cạn dung dịch thu được m gam muối.Xác định 2 kim loai và m là.
 
P

phamthimai146

ai giúp e làm bài này với
Một dung dich chứa 3,82gam hỗn hợp 2 muối sunfát của kim loại kiềm và kim loại hóa trị 2, biết khối lượng ngtử của kim loại hóa trị 2 hơn kim loại kiềm la 1đvc.Thêm vào dung dịch 1 lượng BaCl2 vừa đủ thì thu được 6,99g kết tủa,khi cô cạn dung dịch thu được m gam muối.Xác định 2 kim loai và m là.

Gọi a, b là mol M2SO4 và ASO4 ( M là kim loại kiềm, A là kim loại hóa trị 2 ==> A = M+1)
==> a(2M + 96) + b(A+96) = 3,82 ==> 2Ma + Ab + 96(a+b) = 3,82 (1)
mol kết tủa BaSO4 = mol SO4 = a + b = 6,99/233 = 0,03 (2)
(1) ==> khối lượng kim loại 2Ma + Ab = 0,94 (3)
Nguyên tử lượng hh = 0,94/0,03 = 31,3 ==> A < 31,3 < 2M ==> M + 1 < 31,3 < 2M
==> 15,6 < M < 30,3 ==> M = 23 là Na và A = 24 là Mg

==> muối MCl 2a mol và ACl2 b mol
==> m = (M+35,5)*2a + (A+71)*b = 2Ma+Ab + 71(a+b) = 0,94 + 71(a+b) = 3,07
 
Top Bottom