Giao lưu với thầy Lê Bá Trần Phương: Các vấn đề đổi mới Toán học và khoá LTĐH KIT1

H

hocmai.tuyensinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau buổi ghi hình sáng qua 18/8 , Hocmai.vn đã có cuộc trao đổi ngắn với thầy Lê Bá Trần Phương về một số vấn đề trong khoá học Luyện thi ĐH KIT-1 môn Toán cũng như các đổi mới trong năm 2014-2015.

Thầy chia sẻ nhiều vấn đề liên quan đến việc bổ sung, điều chỉnh, làm mới khoá học luyện thi ĐH KIT-1 để cập nhật các nội dung mới theo cấu trúc đề thi cũng như nâng cao chất lượng khoá học hơn nữa. Chia sẻ về vấn đề tổ chức kì thi quốc gia theo các phương án, thầy cũng chia sẻ: riêng đối với môn Toán các em hoàn toàn yên tâm, không cần lo lắng, kiến thức trong đề thi sẽ không thay đổi, các em vẫn phải học cơ bản sách giáo khoa. Đề thi sẽ có sự phân bổ kiến thức khó dễ trong đề thi tăng lên nhưng vẫn nằm trong sách giáo khoa.

Đặc biệt trong năm 2014-2015, thầy cũng cho biết sẽ cùng với Hocmai.vn tăng cường sự tương tác với học sinh nhiều hơn. Ngoài việc tăng cường trao đổi trên vùng “Trao đổi bài”, thầy cũng tổ chức group https://www.facebook.com/groups/LuyenthiLeBaTranPhuong/ trên facebook do do thầy cùng với Hocmai.vn quản lí để là nơi trao đổi hàng ngày với các bạn học sinh tham gia khoá học của thầy nói riêng và các bạn học sinh học Toán, yêu thích Toán nói chung.

Trong buổi trao đổi, thầy cũng trả lời nhanh một số băn khoăn, thắc mắc của học sinh gửi về:
Hỏi: Năm nay thầy có bổ sung phần BĐT không và thầy có thể chia sẻ kinh nghiệm học phần đó không ạ?
Năm nay thầy sẽ dạy đầy đủ các phần trong đó có phần Bất Đẳng Thức. Chuyên đề bất đẳng thức, GTLN, GTNN đã được tạo trong khoá học LTĐH KIT1, thầy đang xây dựng chi tiết nội dung ở chuyên đề này.
Về kinh nghiệm học, các Hỏi lưu ý thầy sẽ được nêu cụ thể trong từng bài giảng, tuỳ từng dạng của chuyên đề này vì nó không có lý thuyết chung.

Hỏi: Nên tìm những sách nào để tốt cho việc tự học môn Toán ạ?
Trước tiên các em cần nắm vững các nội dung cơ bản trong SGK, thứ 2 là nắm vững các nội dung thầy dạy trong khoá KIT1, sau đó sưu tầm những dạng bài tập tương ứng với các phần kiến thức đó, sưu tầm các nhiều bài tập thì càng luyện tốt. Việc sưu tầm có thể từ các nguồn tài liệu trên mạng, bài tập trong cách sách tham khảo.

Hỏi: Thầy ơi theo như tiêu chí ra đề như năm 2015 thì k có phân ban vậy như phần hình elip bên phan nâng cao có cần phải học k thầy ?
Đề thi ĐH không có phần tự chọn nhưng nó là sự giao thoa giữa 2 sách giao khoa (cơ bản và nâng cao). Elip là phần chung của cả cơ bản và nâng cao nên các em phải học.
Hỏi: Thầy ơi em muốn thầy tư vấn phương pháp giải hình không gian ạ, các phương pháp giải hình không gian?
Muốn học tốt hình không gian thì phải nắm vững các định lý cơ bản của hình không gian. Hình không gian trong đề thi ĐH chỉ có mấy dạng bài tập như thể tích (khối chóp, khối lăng trụ), khoảng cách (khoảng cách từ 1 điểm tới 1 mặt phẳng, khoảng cách giữa 2 đường thẳng chéo nhau). Do đó các em chỉ cần nghe kĩ các dạng bài tập thầy đã giảng trong chuyên đề Hình học không giang tại khoá học LTĐH KIT-1.
Ở đây các em cần luyện bài tập ở từng dạng để hiểu bản chất từ đó sẽ làm tốt được phần này.

Hỏi: Em chào thầy, em muốn thầy tư vấn cho em cách rèn luyện tư duy để làm các bài toán về phương trình, hệ và bất phương trình. Ngoài ra còn về phần hình giải tích mặt phẳng nữa ạ. Em cũng đã làm nhiều bài nhưng thực tình là phải có gợi ý hay hướng dẫn kẻ đường phụ mới làm ra ạ! Em cảm ơn thầy nhiều!

Năm nay thầy sẽ ghi hình lại 2 chuyên đề: Hệ phương trình và Hình toạ độ OXY. Ở 2 chuyên đề này thầy sẽ đưa ra những ví dụ mẫu mực nhất, có tính điển hình để hướng dẫn, rèn luyện cho các em cách tư duy của các dạng Toán. Em nên theo học khoá LTĐH KIT1 để học và luyện cách tư duy của các dạng toán này.

Hỏi: Thầy ơi cho em hỏi số phức thi ĐH cụ thể có những dạng quan trọng nào cần ôn ạ?

Dạng 1: Biến đổi số phức, gồm các phần: Tìm phần thực phần ảo; tìm số phức thoả mãn điều kiện đã cho; Tính modul của số phức; tìm tập hợp các điểm biểu diễn số phức.
Dạng 2: Giải phương trình bậc 2 trên tập số phức (bỏ số phức lượng giác).
Hỏi: Khoá LTĐH KIT2 môn Toán năm nay có tăng lượng đề lên không ạ?
Khoá KIT-2 thầy dự kiến 20-25 đề có video bài giảng và khoảng 10 đề để các em tự luyện.

Hỏi: Khoá Toán cao cấp khai giảng khi nào và học Toán cao cấp có khác nhiều so với học Toán THPT không ạ.?
Dự kiến 20/9 hoặc muộn nhất là tuần cuối tháng 9. Toán cao cấp có tính tư duy trìu tượng cao nên đòi hỏi học sinh phải tư duy cao hơn. Khoá Toán cao cấp này thầy sẽ dạy phương pháp giải Toán cáo cấp theo toán sơ cấp, tức là đưa Toán cao cấp về Toán sơ cấp. Những thuật ngữ khó hiểu trong Toán cao cấp được chuyển thể thành thuật ngữ của Toán sơ cấp.

Hocmai.vn Tổng hợp!

Last edited by a moderator:
Top Bottom