Sinh 12 giải thích

Quyenhoang233

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng sáu 2019
308
76
61
Hà Nội
THPT Kim Liên
  • Like
Reactions: Bùi Thuỳ Trang

Bùi Thuỳ Trang

Cựu TMod Sinh
Thành viên
23 Tháng mười 2021
257
326
71
20
Thái Nguyên
gen tiền ung thư đột biến thành gen ung thư như thế nào? đột biến này có di truyền không? vì sao
anh chị giúp em câu này với ạ, em cảm ơn
Cơ chế: Gen tiền ung thư (gen lặn) đột biến thành gen ung thư (gen trội), đột biến này xảy ra tại các tế bào sinh dưỡng nên ung thư không có khả năng di truyền

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
gen tiền ung thư đột biến thành gen ung thư như thế nào? đột biến này có di truyền không? vì sao
anh chị giúp em câu này với ạ, em cảm ơn
-Gen tiền ung thư là các gen tham gia vào thúc đẩy phân chia tế bào, khi gen này đột biến (cơ chế: do sự di chuyển ADN trong hệ gen, sự khếch đại gen, đột biến điểm v..v) sẽ làm gen tiền ung thư biểu hiện không bình thường dẫn đến tăng sinh tb không kiểm soát nên gọi là gen ung thư.
- Đột biến ở tb sinh sản thì di truyền còn ở tb sinh dưỡng thì không.

Thật racái này mình không hay xem lại nên không nhớ thành thử không chắc lắm. Phần sau góp ý thêm tí bạn không đọc cũng được:
Mình nhớ có bệnh ung thư di truyền được thì tại sao gen ung thư lại không di truyền được? Nên gen ung thư xuất hiện trong tế bào sinh sản thì di truyền (qua giao tử, hoặc tiềm tàng để đời con biểu hiện chậm do cộng hưởng tác động môi trường hoặc biểu hiện luôn làm chết giai đoạn phôi) còn trong tb sinh dưỡng thì không do chỉ ảnh hưởng mô cơ quan chính 1 cơ thể ban đầu, nhưng mình đọc qua ở đâu đó (quên mất) về sự di chuyển của tb ung thư thì việc ung thư ở tb sinh dưỡng đến sinh sản là có nên dù hiếm thì chúng ta vẫn nên có cái nhìn mở tới nó. ^ ^

Top Bottom